Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

xhxdxm

Thành viên
  • Số lượng nội dung

20
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi xhxdxm

1. EM cũng bị lỗi như của bác, nếu em vẽ 1 hình chữ nhật tượng tự hình đó sang vị trí khác thì lại in được( vẽ hình chữ nhật mới không được bắt vào điểm nào của hình chữ nhật cũ). mình đoán là do tọa độ hình chữ nhật cũ trong không gian 0xyz, nhưng mình cũng đã flat về oxy nhưng cũng không đc.

2. Đây là lisp Ve0.

(defun c:ve0 ()  (defun suadinhPl(thongtin / index doituong doituongmoi toado)	(setq	  doituong (assoc '38 thongtin)	  	  doituongmoi (cons 38 0.)	)	(subst doituongmoi doituong thongtin)  )  (defun suadinh (thongtin / index doituong doituongmoi toado)	(setq thongtinmoi nil)	(foreach doituong thongtin	  (if (and (>= (car doituong) 10)		   (<= (car doituong) 36) 	  )	(setq doituongmoi		   (list (car doituong)			 (cadr doituong)			 (caddr doituong)			 0.0		   )	)	(setq doituongmoi doituong)	  )	  (setq thongtinmoi (append thongtinmoi (list doituongmoi)))	)	(setq thongtinmoi thongtinmoi)  )  (defun tendoituong (ssdt /)	(cdr (assoc '0 (entget ssdt)))  ) ;;---------------------------------------------  (setq	tapdoituong (ssget)	sodt		(sslength tapdoituong)	index		0	ta		(chr 8)	stxoa		(strcat ta ta ta ta ta ta ta ta ta ta ta ta ta ta ta ta ta ta ta ta)	stxuly		"Xu ly duoc: "	ptcu		nil  )  (repeat sodt	(setq	  ssdt  (ssname tapdoituong index)	  pt	(* (/ (* index 1.0) sodt) 100.0)	  index (1+ index)	)	(if	(/= pt ptcu)	  (progn	(princ (strcat stxoa stxuly (rtos pt 2 0) "%"))	(setq ptcu pt)	  )	)		(if	(or (= (tendoituong ssdt) "SPLINE")		(= (tendoituong ssdt) "LINE")				(= (tendoituong ssdt) "CIRCLE")		(= (tendoituong ssdt) "ARC")		(= (tendoituong ssdt) "POLYLINE")		(= (tendoituong ssdt) "ELLIPSE")		(= (tendoituong ssdt) "TEXT")		(= (tendoituong ssdt) "DIMENSION")			(= (tendoituong ssdt) "ATTDEF")		(= (tendoituong ssdt) "SOLID")		(= (tendoituong ssdt) "INSERT")		(= (tendoituong ssdt) "ATTRIB")		(= (tendoituong ssdt) "HATCH")	)	  (progn	(setq thongtin (entget ssdt)		  thongtin (suadinh thongtin)	)	(entmod thongtin)	  )	)	(if (= (tendoituong ssdt) "LWPOLYLINE")	  (progn		(setq thongtin (entget ssdt)		  thongtin (suadinhPL thongtin)		  	)	(entmod thongtin)	  )	)	(princ)  ))

Cám ơn bác rất nhiều, em đã lọ mọ mãi để dùng lệnh bo bán kính 2 đường thẳng hay bắt điểm vì cái tội chúng không cùng 1 hệ trục tọa độ, giừo em đã làm đc. 1 lần nữa cám ơn bác rất nhiều

3. Sửa cho bạn đây :

(defun C:f2( / cdd L te p1 p2)

(setq cdd (atof (cdr(assoc 1 (entget(car(entsel "\n Pick chon Text cao do dau :")))))))

(setq p1 (getpoint "\n Chon diem da biet cao do:"))

(while (setq p2 (getpoint p1 "\n Chon diem can tim cao do :"))

(setq L (+ cdd (- (cadr p2) (cadr p1))))

(setq te (entget(car(entsel"\n Chon Text de gan ket qua :")))

te (subst (cons 1 (rtos L 2 2)) (assoc 1 te) te))

(entmod te))(princ))

;---

(defun C:4( / L te p1 p2)

(while (and (setq p1 (getpoint "\n Chon diem thu nhat :"))(setq p2 (getpoint p1 "\n Chon diem thu hai :")))

(setq L (distance p1 p2))

(setq te (entget(car(entsel"\n Chon Text de gan ket qua :"))) te (subst (cons 1 (rtos L 2 2)) (assoc 1 te) te))

(entmod te))(princ))

Thankssssssss bạn nhé

4. Do yêu cầu của công việc nên mình cần phải bắt điểm trọng tâm của một hình bất kỳ.

Không biết trong cad có lệnh nào bắt được tâm của một hình vẽ bất kỳ không? Mong các Pro chỉ giáo giùm mình. Xin cảm ơn rất nhiều

bạn dung lệnh reg sau đó dùng lệnh MASSPROP sau đo đc tọa tộa trọng tâm bạn dùng lệnh PO ( vẽ điểm) và đánh tọa độ trọng tâm vừa nãy vào thì đc tọa đọa trọng tâm. Tuy hơi dài nhưng mà đó là công việc bát buộc, mình nghĩ đẻ tìm vài hình trọng tâm thì không lâu.nhưng mà đẻ tìm liền luk nhiều trọng tâm thì cả vấn đè. ai có biết lệnh nào hay thì giới thiệu cho anh em nhé