Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

hoanghieu0206

Thành viên
  • Số lượng nội dung

1
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi hoanghieu0206

1. xin cho em hỏi các anh là thế này. làm sao khi vẽ những tiết cần phóng to tỉ lệ mà text ghi chú và đường kích thước trong hình đó không bị tăng theo mà vẫn dư nguyên như củ. em thì thường vẽ một tỉ lệ rồi scale lên rồi mới ghi kích thước và ghi chú thì khó và lâu quá. còn ghi xong scale thi bị text và kích thước tăng theo. em muốn là khi vẽ xong chi tiết đó theo tỉ lệ 1/100 gồm text và kích thước đầy đủ rồi. muốn scale lên tỉ lệ 1/50 mà những text và kích thước đó không bị ảnh hưỡng vẫn dữ như củ tỉ lệ 1/100 khỏi phải chỉnh sửa lại lâu lắm. em có dừng lisp khoá đường kích thước mà trên diên đàn có dữ đường kích thước nhưng chiều dài dường dóng vẫn không đẹp. Còn text thi không khoá được vẫn tăng theo. m,ong các anh chỉ dùm.

Bạn muốn vẽ nhanh và chính xác thì cứ vẽ tỉ lệ 1:1 sau đó chuyển sang layout thiết lập trang in và tỉ lệ mà in khi đó không phải scale tỉ lệ nữa. muốn Dim và text không thay đổi do chon tỉ lệ khác nhau trong layout thì với mỗi tỉ lệ ban lập môt diméion riêng. ban vẫn chọn tỉ lệ 1:1 nhưng ở muc Fit đánh dấu vào mục " Use overall scale of....." số bằng đúng tỉ lệ ban muốn in, các thông số ở các mục khác bạn cú để bằng 1. như vây khi bạn chọn tỉ lệ in bên layout Dim sẽ bằng nhau. Còn ve text thi ban không đặt chiều cao cho chữ ơt từng text riêng, mà ở mục text sau lệnh "D" bạn chọn chung chiều cao, Vd minh in A3 cứ chọn là 1.8 sau in ra rất đẹp. nhue vây bạn chon tie lệ bao nhiêu Dim và Text vẫn bằng nhau. Đây là kinh nghiệm của mình, mình không phải dân thiết kế chuyên nghiệp, minh thi công và lam BVTC nhiều lần rút kinh nghiệm thôi. Chúc thành công