Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

chuotbeo

Thành viên
  • Số lượng nội dung

22
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi chuotbeo

1. em vẽ trên khổ giấy A1 bây giờ muốn đưa toàn bộ khung vẽ sang A3 mà ko làm thay đổi con số kích thước thì lam thế nào vậy các bác?và có cách nào vẽ trên A1 mà vẫn in ra a3 đươc ko?

Mình nghĩ việc in ra giấy thì in A mấy là tùy bạn. Nhưng mà tùy theo tỉ lệ giữa các khung mà chỉnh mục fit cho dim miễn sao khi in ra thì chiều cao chữ là 2 đến 2,5mm

• Vote tăng 1

2. mình muốn hỏi default trong Layer có nghĩa là gì vậy bác.Bác giải thích giúp em. và làm cách nào để thiết lập nó để chiều rộng khác nhau.

Bạn gõ lệnh LA, hộp thoại layer properties manager sẽ hiện ra. bạn chọn mục lineweight của từng layer nó có các nét với độ dày mảnh khác nhau sẵn rồi, chỉ việc chọn thôi

3. Mình không bàn về vấn đề công năng.

Kiến trúc sư không cần bàn công năng, hì hì, để nhường cho ai đó không phải kiến trúc sư bàn nó.

Vì họ thích được thế lắm.

Mình chỉ quan tâm xem có view nào đẹp trong cái tổng thể của bạn không thôi.

Cuối cùng, mình chưa thấy.

Bạn có thể làm công năng tồi, nhưng điều đó không quan trọng, bằng bạn có thể tạo ra những view đẹp.

View xấu nhất của bạn là khi đứng tại bậc tam cấp lối vào phòng khách, có thể nhìn thấy....xí bệt.

hi hi.

Uâỳ, bác nói thế em thấy ko hợp lý tí nào cả. Cái ji mà KTS ko cần bàn công năng. Làm 1 cái nhà đẹp mà công năng ko ra sao thì cũng ko ổn chút nào cả

4. mình đang bắt đầu học cad,nhưng tự học,bemove có thể giúp em làm sao tiếp cận cad nhanh nhất không ạ,thanks!

Ko có cách nào là cách nhanh nhất đâu bạn. Bạn chỉ có thể làm nhiều thì thao tác sẽ nhanh hơn, hiểu biết nhiều hơn thôi. Trăm hay ko bằng tay quen mà. Có những thứ chỉ có bắt tay vào làm mới phát hiện ra nhiều vấn đề. Chúc bạn thành công

5. http://www.cadviet.com/upfiles/2.gif

Mình đang dùng cad 2007 và phải sử dụng lệnh hatch, nhưng miình loay hoay mãi với vấn đề vẽ hatch mà không che mất đươờng đồng mức :s_dead: Thực ra mình mới học cad thui!!! Nhờ mọi người chỉ giúp, mình đang rất cần! Thanhks...

Bạn có up nhầm file ko vậy, sao mình chỉ thấy hình quan âm bồ tát. Có file cad nào đâu ^^

6. Em ghi kích thước thì số nó nằm ở giữa đường thẳng ,em muốn số nằm trên hoặc dưới đường thẳng thì làm sao xin các huynh giúp đỡ

Bạn vào hôp thoại modify dimension style/text/text placement/vertical/ above thì chữ dim nó nằm trên còn nằm dưới thì mình cũng ko rõ. Cách nữa khá thủ công mỹ nghệ là bạn kick trực tiếp vào mà kéo nó đi đâu thì kéo ^^

• Vote tăng 1

7. Trong Tab Primary Units trong thoại Modify Dimension -> Trong mục Suffix : bạn gõ chữ m

và trong mục Scale factor : bạn định lại tỉ lệ là 0.001

Chúc thành công nhé :s_dead:

Mình làm được rùi ^^ Thank Tue nhé . Vào cadviet mới thấy nhiều cao thủ quá. Hy vọng còn được giúp đỡ nhiều

8. cám ơn mấy bác nhiều nha, định thank mấy cái mà chờ lâu quá keke

em dùng lệnh ma MA dc rồi

mà sao em dùng lệnh Laymrg tự nhiên 1 đám bị thành đường chấm gạch hết vậy mấy bác

Chắc là cái layer bạn chọn nó là layer chấm gạch ^^. Mà sao sài cad2009 lận. Cái đó có nặng ko?

9. các anh chị cho em hỉ tí nha

tao khung tên trong bản vẽ kỹ thuật thế nào ấy nhỉ?(em đang tự học mà kobits gì cả)

thanks!

Bạn nói là bạn ko biết ji cả thì mình cũng ko biết là bạn biết những lệnh ji , hi hi

nhưng mà nhìn chung là cứ dùng lệnh line mà vẽ tạo khung bình thường thôi. Tạo kích thước tương ứng theo loại khổ giấy bạn dùng A4, A3...

Có lẽ bạn nên hỏi cụ thế hơn thì mọi người mới giúp được

10. Bạn có thể dùng lệnh laymrg để gộp các layer lại với nhau.

Lệnh này của bác hay quá thật là tiện lợi, có thể xoá luôn các layer ko cần thiết

Tuy nhiên nếu bạn detucaibang chỉ cần đổi layer mà ko cần xoá thì có thể gõ lệnh Ma , kick vào layer bạn muốn giữ ,sau khi có hình cái chổi sơn thì kick vào layer bạn muốn đồi.Ngoài ra bạn có thể chọn nét bạn muốn chuyển layer, rồi kich vào cửa sổ layer trên menu bar chọn trực tiếp layer trên đó.

Chúc bạn thành công

11. các bác ơi giúp em với,em bị cái lỗi lệnh MOVE mà nó vẫn còn nguyên đối tượng gốc thành ra lệnh MOVE lại trở thành lệnh COPY khi dùng rất khó chịu.ai bít cách sửa giúp em với :s_dead:( :s_dead:(

Cái này là bạn bị vius rồi, hình như là con autocad.fas hay sao đó. Bạn bị mất lệnh move rồi.Chỉ có cách là gỡ cad ra cài lại thôi bạn ạ . Tốt nhất là cài cad2007 ấy

12. Mình cũng chỉ biết gì thì nói đó thôi nhé. Các thanh công cụ có lẽ do bạn không tắt đi thì lần nào mở ra cũng thấy thôi, bạn kích chuột phải vào menu bar và bỏ chọn các thanh công cụ bạn ko dùng là được. còn người nhận được mail của bạn mở ra ko có thanh công cụ là do họ đã tắt đi rồi cũng nên. Chúc bạn làm việc thành công và vui vẻ ^^

13. Bạn dùng lệnh PURGE lựa chọn layer thì layer nào bản vẽ không còn dùng nó sẽ xóa tuốt luốt cho bạn nếu layer nào không xóa được thì :

1-Layer đó đang hiện hành.

2-Vẩn có đối tượng dùng layer này trong bản vẽ của bạn.

pu là 1 lệnh rất hay, nó ko những xóa được layer ko cần thiết mà còn xóa các block ko dùng và làm nhẹ bản vẽ