Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

KE AN MAY DI VANG

CADViet Team
  • Số lượng nội dung

790
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

24

Bài đăng được đăng bởi KE AN MAY DI VANG

1. DSC00548.jpg

@ bạn NTD: Nếu thành lập được đội bóng, mình sẵn sàng góp một chân thủ môn hoặc tiền đạo cánh trái, chuyên mặc áo số 13.

Chỗ mình làm hàng năm vẫn tổ chức đá giải giữa các phòng ban, phân xưởng, có hai môn là bóng đá và bóng bàn. Địa điểm thi đấu là sân vận động lớn, sân chính kích thước theo tiêu chuẩn thế giới cho 22 cầu thủ + một sân đấu mini. Hình ảnh trên là một góc sân mini liền kề với sân lớn. Giá tiền thuê sân không đáng kể, chủ yếu chi tiền cho người rắc vôi kẻ vạch.

Đặc điểm: Sân ở xa trung tâm Hà Nội, gần khu Công nghiệp Mê Linh, cách cầu Thăng Long 19 Km. Ăn nhậu ở đây giá cực rẻ, chỉ bằng 1/3 giá ở Hà Nội với hai món đặc sản nổi tiếng là lẩu cá và lẩu gà.

Nếu thành lập được đội bóng, cuối năm nay có thể đá giao hữu với đội bóng công ty mình, không cần lo tiền sân, thời gian tùy chọn.

Có nhiều bác chụp hình mà. sao chẳng thấy đâu, em chụp nên chẳng có em :D tiếc thật :D

Em chả có cái ảnh nào đâu, Bác Lâm còn quay MV nữa cơ =)) bác cứ cẩn thận =))

Be_chanh làm nhiệ vụ trông xe

Câu nói một nụ cười bằng mười thang thuốc bổ dường như chỉ được áp dụng cho riêng be_chanh.

• Vote tăng 2

2. Thông tin ban đầu về buổi offline

Buổi sáng bạn Vanduong hỏi Kẻ ăn mày có đi offline không? Buổi chiều bạn Vanduong hỏi về tình hình offline tăng 2 ở miền Bắc, có nhắn Kẻ ăn mày nhớ chụp nhiều ảnh, và Kẻ ăn mày rất vui và cảm động, khi được liên lạc qua điện thoại với hai bạn “đồng hương cơ khí" là Ssg và Phamthanhbinh. Hơi bị tiếc là đường truyền chậm nên buổi giao lưu không được thuận buồn xuôi gió.

Kẻ ăn mày đã chụp bằng điện thoại di động được cỡ hơn chục kiểu ảnh, có một số hình bị mờ, phải xóa đi còn lại 12 ảnh tạm xem được.

Kẻ ăn mày xin có lời hỏi thăm và chúc sức khỏe đến tất cả các bạn ở miền Trung và miền Nam xa xôi, chào tạm biệt các bạn và hẹn ngày gặp lại!

• Vote tăng 8

3. Chúc mừng sinh nhật các bạn:Happyfeet, AloriEtoixric, minhtien1, tengbungteng luôn được vui khoẻ, trẻ trung và thành công trong cuộc sống!

Hôm nay là ngày sinh nhật Happyfeet_ người bạn nhỏ tuổi trên diễn đàn đã để lại cho Kẻ ăn mày nhiều ấn tượng tốt đẹp, mỗi lần nhìn thấy tên Happyfee trên diễn đàn Kẻ ăn mày lại nhớ về trường xưa bạn cũ, nhớ về một thời thanh niên sôi nổi trẻ trung nay đã chìm sâu vào dĩ vãng.

Kẻ ăn mày xin mượn lời bạn Tuệ và những bông hoa sen gửi đến gia đình Ngân những lời chúc tốt lành nhất, chúc Ngân gặp vui nhiều và hay ăn chóng ...đói!

Những bông sen hồng mang ý nghĩa về sự độ lượng, từ bi, bác ái và sen hồng còn mang ý nghĩa về sự hân hoan, vui tươi.

vndesperados rất sợ nhức đầu--------------------------------------------------------------------------(Nhức đầuquá!!!)

Mất thanh công cụ tìm đâu bây giờ?

voima_tien tiếc ngẩn tiếc ngơ--------------------------------------------------------(Em làm mất các thanh công cụ trên cad)

Happyfeet THƯƠNG XÓT gửi cho nụ cười --------------Bài:THƯƠNG XÓT ( Trang1- Khi ta gửi đi một nụ cười)

Chúc mừng sinh nhật Happyfeet !!! Chúc cô giáo năm mới dồi dào sức khoẻ, tràn đầy nhiệt huyết để dẫn dắt đàn em

Xin gửi tặng cô giáo Ngân bài hát Bài ca người phụ trách- bài hát Kẻ ăn mày yêu thích từ ngày học lớp bồi dưỡng cán bộ phục trách thiếu niên nhi đồng mùa hè 1975:

http://www.nhaccuatui.com/nghe?M=gUAa6x7rkc

• Vote tăng 4

4. Cả hai lần, Kẻ ăn mày được gặp mặt Ssg và Phamthanhbinh, đều vào thời gian cuối năm gấp gáp. Mình mới liên lạc được với phamthanhbinh, tiếc là không báo sớm được. Vẫn có nhiều dịp được gặp nhau bạn ạ, hy vọng gặp lại bạn ở dịp khác. Chúc bạn gặp vui nhiều!

Bạn ngồi ngoài cùng, phía bên phải, đi nhậu với bạn bè( mình vẫn chưa biết tên),tình cờ nhìn thấy anh em Cadviet đang giao lưu, cũng mang rượu đến chúc mừng, thật vui và cảm động.

5. Chúc mừng sinh nhật Jikibo ! Năm nay lễ mừng thọ được tổ chức ở đâu nhỉ ?

Thư ngỏ gửi các bạn thành viên và khách vãng lai diễn đàn Cadviet.com!

Trân trọng thân mời các bạn tới dự buổi họp mặt thân mật tất niên năm Kỷ sửu tại Hà Nội, với các nội dung sau:

-Thứ nhất: Găp nhau cuối năm.

- Thứ hai: Giao lưu với người đi mót: Phamthanhbinh.

- Thứ ba: Mừng thọ Jikibo.

Rất hân hạnh được gặp mặt các bạn, để buổi gặp nhau cuối năm của chúng ta thêm phần đầm ấm, thân mật, vui vẻ và xả hơi sau sau một năm trời miệt mài làm việc!

Thời gian : 17 giờ chiều mai thứ hai ngày 8 tháng 2 năm 2010 (25 tết)

-Địa điểm dự kiến: Quán bia Dũng râu, trên đường Nguyễn Trãi quận Thanh Xuân. (Bạn nào có địa điểm hay hãy mạnh dạn đề nghị)

"Trưởng ban" lễ tân: KE AN MAY DI VANG xin trân trọng kính mời!

(Số ĐT liên lạc: 09 83 94 59 94)

• Vote tăng 3

6. Nhân dịp đầu năm 2010, Kẻ ăn mày xin chúc tất các bạn cùng gia đình một năm mới dồi dào sức khoẻ, an khang thịnh vượng và vạn sự như ý!

Qua ảnh các lần giao lưu, tôi đã biết mặt hầu hết các bạn trên diễn đàn . Vậy mà tôi cũng không khỏi bồi hồi, xúc động trong buổi giao lưu sáng nay, dù chỉ gặp mặt trên mạng ảo. Hầu như mọi người đều sốt ruột về đường truyền. Tôi có may mắn được gặp mặt Ssg, Phamthanhbinh và được tiếp đón Phamthanhbinh tại nhà riêng.

Chắc chắn năm nay sẽ được gặp Phamthanhbinh. Nếu có thời gian ra Hà Nội công tác xin mời các bạn trong cả nước, cùng giao lưu gặp gỡ với anh chị em CADviet ở Hà Nội và các tỉnh lân cận.

Hôm nay, trời Hà Nội giá lạnh, nhưng không khí hồi hội chờ kết nối với “Khúc ruột miền Trung” cũng nóng lên. Bạn Svba1806 sốt ruột phải gọi điện thoại liên lạc với bạn Tue_NV. Hình ảnh các bạn miền Trung hiện lên trên màn hình, mọi người cùng thở phào nhẹ nhõm. Hình ảnh bạn Vanduong giang hai tay giữ chặt Laptop, dũng mãnh, hiên ngang lao lên phía trước, như một cảm tử quân ôm bom càng lao vào đồn địch.

Tôi có rất nhiều kỷ niệm với miền Trung, đã từng công tác thời gian dài tại cảng cá Cửa Việt (Quảng Trị), Huế, Thành phố Quy Nhơn (Bình Định), Thị xã Tuy Hoà (Phú Yên) và Thị trấn Na Gi – Hàm Tân (Bình Thuận). Tôi có nhiều bạn bè thân quen, sống trên dải đất miền Trung. Hình ảnh những người bạn, những nơi tôi đã từng công tác đã đóng dấu sống vào trái tim tôi và mãi mãi sẽ không bao giờ phai nhạt:

Ngày mai tôi phải xa Quy

Nhơn buồn chẳng biết nói gì hôm nay

Bia- chưa kịp uống đã say

Người- chưa kịp nắm cổ tay đã –về …

(Năm 1993, tôi vào lắp đặt dây truyền sx bia cho nhà máy bia và nước giải ngọt Quy Nhơn, nằm trên đường Bạch Đằng, mẻ bia đầu tiên chưa kịp ra lò, tôi phải đi công trình khác, giống như các bạn nghề xd, khi ngôi nhà hoàn thiện, lại đi công trình khác để ở những ngôi nhà tạm, tràn đầy nắng và gió.)

Nhìn cảnh mọi người, thấp thỏm chờ mong mắt dõi lên màn hình kết nối với miền Trung, bất giác những vần thơ trong trí nhớ lại trở về nghẹn ngào trong ký ức, và khi giao lưu với các bạn miền Trung, câu nói trong vô thức của tôi chợt thốt ra là : chúc miền Trung không còn bão lũ !

Dõi theo cơn bão (thơ Bảy Thi)

Tôi ở ngoài này

dõi theo bão miền Trung

Bão sẽ đỗ bộ vào đâu lên đất liền?

Đà Nẵng? Huế -Thừa Thiên?

Hay hướng chếch lên. Quảng Trị - Quảng Bình? Hà Tĩnh?

Chiếc đòn gánh miền Trung dài chục tỉnh

Có vào đâu cũng đau

Cũng lo lắm cho quê mình.

8 giờ sáng bão cách đất liền

"còn mấy trăm cây...

Sức gió giật trên cấp 12, 13... 14"

Cả ngàn kilômet vùng ảnh hưởng!

Thế là thôi!

Miền Trung gió ập mưa tuôn

Thế là bão! Đổ lên suốt chiều dài đòn gánh

Nặng hai vaio ằn võng nỗi đau buồn

Đêm thao thức

mở mạng ra dò xét

Dõi tivi

ngóng giờ chót bản tin

Đà Nẵng mịt mù trong gió sóng mưa chan

Dung quất gió quất mù trời bờ biển tan hoang

Huế đổ cây chắn đường... Đà Lạt có cô giáo chết

Sông Hương nước tràn bờ chảy xiết

Phố phường thành sông lũ cuốn đục ngàu

Bà mẹ già nuốt lệ sót... nén đau

Lê gối gầy bên căn nhà sập nát

Một ngày một đêm mà biết bao mất mát

Miền Trung ơi

Đòn gánh oằn rồi

Biết thiên tai là việc của trời

Biết bão giông đến mùa là giông là bão

Nhưng ở ngoài này

Vẫn chắp tay khấn, mong cho trời mau quang mây ráo

Để miền Trung ơi đỡ cực trăm bề!

• Vote tăng 11

7. Vui quá nhưng cũng đau đầu quá. hic. Cái bia ở Vân Hồ đúng là chỉ có 1 không 2. về đến nhà đầu đau như búa bỏ. Được mỗi cái vụi. hj hj

Thế là lại mất buổi tập. Cũng hơi ngại nhưng không sao ^^

Quái lạ, không có nhẽ bia có cả sạn..!!!

Ừm bia hơi hơi mằn mặn... uống đậm đà ra phết !!!

• Vote tăng 8

8. @ E hèm... chờ mãi vẫn chưa đến lượt mình. Mấy tên kia cầm mic dai quá

Nick: KE AN MAY DI VANG

Name: Nguyễn Văn Hiếu

Birthday: 22/10/1956

Job: Kỹ sư đô thị

Marital status: Đã lập gia đình, có 2 con, 1 trai 1 gái

KE AN MAY DI VANG xin được đính chính ngành học của mình là Cơ khí- CHẾ TẠO MÁY, không phải đô thị. Niềm vui lớn nhất của Kẻ ăn mày là được gặp mặt các bạn ở xa, về Hà Nội công tác: Ssg, Phamthanh binh và Nataca. Đó là những kỷ niệm khó quên, chỉ tiếc thời gian hạn hẹp, không nói chuyện được nhiều với các bạn. (Cả 3 lần gặp mặt, tôi đều bận và đều do J thông báo qua điện thoại.)

Nataca có nét rụt rè e thẹn như con gái, chắc là chưa có vợ?

Luudinhvan vui tươi, hóm hỉnh.

Phantuhuong vui nhộn, khi hát cứ khua khoắng chân tay loạn xị ngậu, cứ như trẻ con được tắm thỏa thích dưới trời mưa.

2. Nick: luudinhvan

Name: Lưu Đình Vân

Job: Kỹ sư thiết kế nội thất.

Một thời có chữ ký: Trẻ không chơi già đổ đốn thật ấn tượng. Tôi đã được nghe Lưu Đình Vân kể về lai lịch của chữ ký đó, rất thú vị. (Ngồi cạnh Kẻ ăn mày)

Tin nhắn từ số máy lạ 25-Th7 -09 17:20 (Vũng Tàu số di động: 64 16682 abcde )

…………………………………………

Hà nội 25- Th7-09 19:25

Bạn là ai ? Tên gì, hình như bạn gửi nhầm số máy?

Số máy lạ 25-Th7 -09 19 : 31

Xin lỗi bạn, tôi nhầm số

Hà nội 26-Th7-09 09:01

Bạn ở đâu? Có chuyện gì buồn? Sao gửi tin nhắn vào máy của tôi?

Số máy lạ 26-Th7-09 09:47

Bạn là nam hay nữ? Có gặp trường hợp như tôi không mà lại muốn biết

Hà nội 26-Th7-09 11:11

Tôi là nam giới, tôi linh cảm bạn gặp chuyện không vui. Bạn có thể chia sẻ được không?

Số máy lạ 26-Th7-09 11:14

………………………………………………………………………………………..

Hà nội 26-Th7-09 11:27

Số máy lạ 26-Th7-09 19:41

Hà nội 26-Th7-09 20:29

Số máy lạ 26-Th7-09 20:45

Hà nội 26-Th7-09 20:51

Tôi đang ở Hà Nội, bạn đang ở đâu?

Số máy lạ 27-Th7-09 08:51

Cảm ơn bạn, mình ở tận miền Nam xa xôi lắm. Có nói bạn cũng không biết đâu. Không ngờ bạn ở xa vậy?

Đó là câu chuyện có thật khá thi vị, tôi từng gặp trong thời gian qua. Có thời gian tôi sẽ "ghi chép" lại đầy đủ trong mục: Tình ngay lý gian:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=3332

• Vote tăng 1

9. Tạo một solid được giới hạn bởi đường màu đen và đường màu đỏ.

Xem file đính kèm

Cảm ơn các bạn nhiều.

Hình của bạn có thêm đường Spline và ½ hình ellipse , khi dùng lệnh REG hoặc BO nó trở thành mặt face, không thể dùng lệnh Loft được. Hình có một mặt thẳng đứng, các mặt còn lại có độ dốc không đồng đều. Giả sử độ dốc đồng đều, ta có thể dễ dàng xác định được góc dốc để tạo hình bằng bằng lệnh Extrude theo phương thẳng đứng để được 1 hình solid có đáy trên đáy dưới bằng nhau. Và 1 solid có đáy trên nhỏ hơn đáy dưới bằng lệnh Extrude với lựa chọn thông số T :nhập giá trị góc nghiêng ,rồi tiến hành thực hiện lệnh Intersect.

Để dựng được hình trên, tôi đã phải chia nhỏ đoạn eo vẽ bằng đường Spline ra làm 10 đoạn và thay bằng 10 cung Arc (Càng chia nhỏ càng chính xác) rồi Bo lại. Riêng hình ellipse phải vẽ nguyên một hình.

Công đoạn cuối cùng là Loft hai hình và thực hiện lệnh Union.

Túm lại, vẽ mất nhiều thời gian, tốt nhất bạn nên học SolidWorks, công việc vẽ sẽ đơn giản và chính xác hơn nhiều.

Một câu hỏi đặt ra: Làm thế nào để PE được đường khép kín tạo bởi hình có chứa spline và ellipse?

• Vote tăng 1

10. Có ai biết lệnh Đo diện tích 1 mặt 3D bất kỳ tạo bởi 2 đg thẳng 3D bất kỳ.[r mặt 2D có thể dùng lệnh List hoặc Area đo dễ dàng.ai biết cách chỉ mình với.cảm ơn mọi ng trc nhé!!

Câu hỏi của bạn không rõ ràng ràng. Bạn tham khảo bài viết này, trong đó có câu hỏi của tôi đã được giải đáp:

Cách tính diện tích hình 3D, Phương pháp triển khai, tính hình phức tạp:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...amp;#entry12159

11. Bức thư đầu tiên

Tác giả: Aziz Nesin

Ankara 12.11.1963

Bạn Acmét thân mến,

Như chúng mình đã hứa lúc chia tay, tôi bắt đầu thường xuyên viết thư cho bạn đây. Chả hiểu sao bạn lại có vẻ không tin tôi. Tôi như còn đang nghe bạn nói : "Này Zeynep, đến Ankara có thêm nhiều bạn mới, bạn sẽ quên ngay chúng mình cho mà xem!". Bạn thấy đấy, tôi đâu có quên bạn cũ. Tôi đã giữ đúng lời hứa đấy chứ, phải không bạn? Thế là đã hơn một tuần rồi, kể từ hôm chúng tôi từ biệt Istanbun, cả nhà dọn đến chỗ mới ở Ankara . Vì có quá nhiều việc phải phụ giúp ba mẹ, tôi không thể viết thư cho bạn ngay được, thông cảm nhé! Tôi cũng đã xin học tiếp tại trường ở đây rồi. Hôm qua, ba tôi cho biết địa chỉ nhà mới của chúng tôi ở đây, thế là tôi vội vàng viết thư ngay cho bạn. Ai lại muốn từ giã trường lớp cũ đang giữa năm học một cách vội vàng Như thế. Riêng tôi đã quen với bạn bè mà chúng mình đã từng học với nhau bốn năm trời còn gì. Nhưng, biết làm sao được, vì công việc làm của ba tôi bây giờ ở Ankara cơ mà ... Trước đây, đã có lần tôi kể cho bạn, mấy người bạn của ba đã tìm cho ông được một việc làm tốt ở Ankara . Ba tôi cùng những người bạn cũ ấy làm chung một hãng. Hơn nữa chúng tôi còn được ở cùng với họ trong một khu nhà nữa kia. Như thế, những người bạn tốt của ba tôi không những tìm được việc làm cho ba mà còn kiếm cả nhà cho chúng tôi ở nữa. Mấy người bạn của ba tôi ở đây cũng có khá nhiều con. Tất cả, lớn bé chúng tôi có gần chục đứa với nhau trong khu nhà này. Có năm đứa học cùng trường với tôi, thậm chí tôi còn có cả một đứa bạn học cùng lớp nữa. Tôi đã kịp làm quen với mấy đứa bạn học cùng lớp. Đối với tôi chuyện này thật dễ dàng, thế mà Mentin, em trai tôi thì thật khó. Nó vẫn chưa làm sao quen được với trường mới, bạn mới.

Như chúng ta đã hẹn nhau thưở nào, hãy viết tất cả những gì xảy ra ở nhà, ở trường, ở xung quanh chúng ta, phải không bạn? Đến ở nhà mới, vào học trường mới, có thêm bạn bè ... lúc này có lẽ là những việc duy nhất tôi có thể kể cho bạn thôi. Tôi chưa thấy có gì quan trọng và thú vị hơn. Gì đi nữa thì tôi cũng đã bắt đầu thấy nhớ bạn bè cũ ở Istanbun. Không biết đến bao giờ chúng ta mới lại được gặp nhau nhỉ? Tôi tin rằng cả bạn cũng giữ lời hứa và hẹn sẽ trả lời tôi ngay. Chào bạn, cho tôi gởi lời chào tất cả những người bạn cũ, chúc các bạn được nhiều điểm tốt.

Bạn gái cùng lớp

Zeynep

12. Cho em hỏi chút nha mấy anh.. Làm cách nào để copy đối tượng mình chọn trong file cad này sang file cad khác như copy layer trog shop í?

Bạn có thể mở nhiều bản vẽ ra cùng một lúc rồi : > Window > chọn Tile horizotalli hoặc Tileverticalli. Tiếp theo kích chuột vào 1 file > chọn đối tượng > bấm chuột phải > chọn Copy > Paste sang bản vẽ khác.

• Vote tăng 1

13. ĐỊNH LUẬT ĐỒNG DẠNG CỦA MÁY BƠM VÀ ỨNG DỤNG

LUẬT ĐỒNG DẠNG VÀ CÁC CÔNG THỨC ĐỒNG DẠNG, TỶ TỐC

Khi thiết kế và thử nghiệm máy bơm, người ta sử dụng rộng rãi lý thuyết về luật đồng dạng của chúng. Ví dụ, khi sử dụng các mô hình máy bơm đồng dạng (tương tự)̣ có các đặc tính được nghiên cứu đầy đủ ta có thể tìm ra các đặc tính của máy bơm đồng dạng đang được thiết kê,́ hoặc sau khi nhận được các đặc tính của máy bơm ở một số trạng thái công tác bằng thực nghiệm, thông qua các công thức của lý thuyết đồng dạng ta có thể tính ra những đặc tính tương tự ở những trạng thái công tác khác mà không cần phải tiến hành thí nghiệm. Như vậy lý thuyết đồng dạng giúp ta sử dụng những kinh nghiệm về thiết kế và thử nghiệm ở một số máy bơm này cho việc thiết kế máy bơm đồng dạng khác .

Vậy những máy bơm thế nào được gọi là đồng dạng ( hay còn gọi là tương tự )?

Tài liệu tham khảo:

http://www.vocw.udn.vn/content/m10741/latest/

Giới thiệu sách:

http://www.ebook.edu.vn/?page=1.1&view=387

14. - em có đường Spl (2), và 1 đường line(1), không biết làm cách nào để vẽ 1 line song song với đường line 1 và tiếp xúc với Spl (2) đây, mong các BRo chỉ giúp.

http://www.cadviet.com/upfiles/can_giai_dap.dwg

Cách làm của tôi như sau:

1- Hình 1-2 của bạn được Rotate(chọn thông số R và ORTHO ở chế đổ bật) được hìnhA. Dùng Trim cắt hình A sẽ được hình B.

2- Đưa hình B về mặt phẳng Front: View > 3D Wiews > Front

Khi đó Hình B sẽ là đường thẳng có chiều dài do được là 131.30.

- Chọn đối tượng, sẽ thấy đường thẳng là một điểm, nằm trong mầu xanh.

- Dùng lệnh copy thực hiện việc bắt điểm ở hai đầu đường dóng kích thước.

Sau đó ta quay trở lại mặt phẳng vẽ ban đầu:View > 3D Wiews > Top ta sẽ thấy hình C như ở trên.

• Vote tăng 1

15. Đúng là ban đầu tôi đã hiểu nhầm ý của Phamthanhbinh, cách làm của Phamthanhbinh nhanh và chính xác. Sau khi đọc bài viết của bạn, tôi đã đọc kỹ từng chữ một và giật mình vì sự bộp chộp của mình...Mong bạn và Phamthanhbinh hiểu và thông cảm!

Xin mời các ban thư giãn với câu hỏi sau:

"Có 2 hình đồng dạng nhưng khác kích thước, phải làm thế nào để 2 hình bằng nhau".

Câu hỏi trên là của bạn nhieutoc:

tôi có 2 hình đồng dạng nhưng khác kích thước, tôi phải làm thế nào để 2 hình bằng nhau. Xin các huynh chỉ záo, cảm ơn nhiều !!! :undecided: mong các bác hướng dẫn chi tiết 1 tý, em gà lăm

Có 7 bài viết tham gia trả lời đại loại như:

xài lệnh Scale và chọn tham số R, hoặc Bạn dùng lệnh AL (align)...

Bạn vndesperados đưa ra câu trả lời:

Dùng copy đi, băn khoăn scale làm gì.

Theo tôi câu trả lời của vndesperados chính xác nhất... và đó chính là thư giãn!

(Kẻ ăn mày xin cảm ơn bạn tucdrom, vì bạn đã có câu trả lời đúng, tuy có hơi dài dòng một chút!)

16. Đối với dtext thì:

%%178 là mũ hai

%%179 là mũ ba

Thật may, việc "lười" tìm kiếm của bạn HoangViet đã cho tôi biết thêm được lệnh như của bạn Duy782006. Đây là công việc tôi thường dùng khi viết chữ trong khung tên bản vẽ, ví dụ như: Thùng chứa 75m3. Viết chữ DT hay ở chỗ: dãn dòng hết chiều dài của khung chữ, chiều cao tùy chọn; nhìn chữ trong khung đẹp hơn nhiều khi viết chữ dạng lệnh T.

Đối với dtext thì:

%%P là dấu: cộng trừ (± )

%%D là độ ( º ) - cũng giống như lệnh T -Trước kia tôi cứ tưởng lệnh T mới có.

Ngoài ra DT còn cho biết:

%%177 là cộng trừ (± )

%%180 là phút ( ' ) gõ hai lần như phút sẽ được giây( " )

%%456 ra hình chữ nhật ...

Câu hỏi đặt ra: gõ thế nào để ra Ø ra H2O trong lệnh DT ?

17. Em cũng chưa hình dung ra hình dáng đĩa miết anh ạ!!! Anh đã gia công vậy có thể post một vài hình của đĩa miết lên cho em xem qua được không ạ!!!

@:trankhoactm: Bạn có thể xem hình dáng đĩa miết trên bài hỏi của tôi và bài trả lời của bác Ssg có video minh họa (Ngay trên trang này).

Tôi sẽ gửi dạng của một số chi tiết gia công bằng miết trên máy tiện và máy khoan lên sau.

18. Ko phải đâu, bạn hiểu nhầm ý của Phamthanhbinh rồi. Mình thấy như thế là chính xác rồi.

Đúng là ban đầu tôi đã hiểu nhầm ý của Phamthanhbinh, cách làm của Phamthanhbinh nhanh và chính xác. Sau khi đọc bài viết của bạn, tôi đã đọc kỹ từng chữ một và giật mình vì sự bộp chộp của mình...Mong bạn và Phamthanhbinh hiểu và thông cảm.

Xin mời các ban thư giãn với câu hỏi sau:

"Có 2 hình đồng dạng nhưng khác kích thước, phải làm thế nào để 2 hình bằng nhau".

• Vote tăng 1

19. Nhờ các anh chỉ giúp em cách viết chữ có số mũ với đi , em cảm ơn

Đã có rất nhiều bài viết trên diễn đàn, lần sau muốn tìm vấn đề gì, bạn vào chức năng "tìm kiếm nhanh" sẽ thấy:

Lệnh MTEXT.

Bạn muốn dùng để viết chữ trên đầu, bạn cho ký tự mũ (^) vào cuối.

Bạn muốn dùng để viết chữ dưới chân, bạn cho ký tự mũ (^) vào đầu đoạn.

Sau đó tô xanh đoạn mà bạn muốn viết kèm cả ký tự mũ, rồi nhấn vào phím a/b trên thanh công cụ mtext. Bạn sẽ có cái bạn cần.

Ví dụ:

Ngoài ra bạn có thế bấm vào @ để chèn các dạng ký tự khác.

20. ồ cái này mới với em nha!!!

Khi học tiện em chưa từng được nghe thấy thầy nói đến miết tạo ra các sản phẩm dạng tấm này trên máy tiện cả!!! Vậy khi chế tạo những chi tiết thế này thì mình chỉ cần dùng 1 cái dưỡng và dao tiện loại như nào và tốc độ quay của mâm cặp là bao nhiêu?

Cái dưỡng chính là cái đĩa miết có hình dáng giống như chày dập sâu. Tốc độ quay chủ yếu phụ thuộc vào tốc độ quay của máy tiện. Theo tôi, miết cũng là hình thức gia công kim loại bằng biến dạng dẻo, giống như lăn nhám; tốc độ lăn nhám phụ thuộc vào vật liệu lăn nhám:

- Thép: (10-25) m/phút.

- Gang: (10- 15) m/phút.

- Đồng thau: 45 m/phút.

- Đồng vàng: (35-50) m/phút.

- Nhôm: 90 m/phút.

21. Còn một cách này nữa:

1) Dùng lệnh Cad:

- Gõ lệnh bo (boundary), pick vào vùng cần tính -> 1 pline kín được tạo thành.

- Select nó, gõ lệnh mo sẽ thấy diện tích. Nếu không cần đến nó nữa thì bấm del.

2) Dùng lisp:

Gõ lệnh are, toàn bộ thao tác trên được thực hiện tự động.

(defun C:ARE( / p S Pe)
    (setq p (getpoint "\nPick a internal point:"))
    (command "boundary" p "" "Y")
    (command "area" "o" (entlast))
    (setq
    S (getvar "area")
    Pe (getvar "perimeter")
    )
    (command "erase" (entlast) "")
    (alert (strcat "Area = " (rtos S) "\nPerimeter = " (rtos Pe)))
    )

22. Mình có thắc mắc xin được chỉ giáo: có cách nào thay đổi chiều cao hàng loạt của text mà không cần phải chỉnh sửa trong Properties không, ví dụ mình có hàng loạt các text với kiểu TextStyle là Style1, vậy có cách nào chỉnh sửa kiểu Style1 để cho chiều cao của các text đã viết thay đổi hàng loạt không

Bạn thử kiểm tra lại Text Style mà bạn đã dùng trong Dimension Style xem sao? Nếu chiều cao của Text Style, bạn đã để ở một giá trị nào đó, bạn sẽ không thể đổi được chiều cao trong Dimension Style.

Muốn đổi được thì chiều cao, trong Text Style bạn phải chọn: Height =0 mới đổi được.

23. Mình mới nghiên cứu về 3D nhưng khi vẽ mặt cong 3D (surface) thì không cắt được và tìm các lệnh trong 3D không có mà chỉ có lệnh cắt các solid. Mong các bác chỉ giáo. Cảm ơn

Tôi không biết măt cong 3D (surface) có cắt được bằng một lệnh nào không?

Nhưng giả dụ muốn có mặt cong 3D (surface) được cắt bởi một Solids nào đó tôi sẽ làm như sau:

-Dùng lệnh Extrude, vẽ vật thể đặc (3D Solids) có chứa mặt cong 3D (surface) đó.

- Vẽ vật thể cắt 3D Solids.

- Dùng lệnh Subtract để cắt vật thể đặc có chứa mặt 3D (surface) bằng vật thể cắt 30 Solids.

-Dùng lệnh Copy Paces để lấy mặt 3D (surface) từ vật thể đặc (3D Solids) bị cắt.

24. Việc quy định về vạch sơn giảm tốc đã có rất lâu, do Cục đường bộ VN quy định. tôi đã làm nhiều dự án rồi

các bạn liên hệ ở cục đường bộ để nhận quyết định này nhé. rất chi tiết và rõ ràng cho từng cấp đường.

Theo tôi được biết khi đi trên đường thì gờ giảm tốc độ (không rõ vật liệu sơn mầu trằng) có chiều cao 6mm x rộng 200mm được làm chạy dài theo đường quốc lộ 1 và một số đường khác khi ô tô đi vào sẽ gây tiếng động bất thường làm lái xe tỉnh ngủ.

Mới đây tôi biết được có loại gờ giảm tốc hơi lạ; đường rộng 15000 mà gờ nổi cao 150 rộng 400, không biết có phải đây là quy định mới của ngành giao thông không?

Tham khảo hình ảnh trong mục ảnh cây nhà lá vườn:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...amp;#entry52511