Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Danh Cong

Moderator
  • Số lượng nội dung

1387
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

117

Bài đăng được đăng bởi Danh Cong

1. Vào lúc 3/7/2018 tại 17:39, ngtiphat đã nói:

Cảm ơn anh. Đúng là em có sử dụng lisp, nhưng giờ không biết làm sao để vẹn đôi đường.

Bạn có thể dùng lisp sau:

(defun c:OS1  ()
    (setvar "osmode" (+ 1 2 4 8 16 32 64 128 256))
    (princ ))

Giải thích các con số: 

Bạn thích chế độ bắt điểm nào thì cứ lấy con số đó cộng vào dãy số trên, không muốn thì xóa đi.  >>>  Bạn có thể tùy ý thiết đặt OSNAP theo ý mình :)))

0        NONe
    1        ENDpoint
    2        MIDpoint
    4        CENter
    8        NODe
    16        QUAdrant
    32        INTersection
    64        INSertion
    128        PERpendicular
    256        TANgent
    512        NEArest
    1024    QUIck
    2048    APParent Intersection
    4096    EXTension
    8192    PARallel

• Like 3

2. + Đã xoá bài của bạn này 1 lần. Lý do : bạn trình bày vậy thì người khác sao hiểu được. Làm thế nào để vẽ thì là do kỹ năng sử dụng cad của bạn như thế nào, bất kỳ hình nào trong cad cũng là tập hợp các đường thẳng, đường cong.

Vậy tóm lại: Bạn muốn cái gì?

3. File định dạng .fas , .vlx là những file bị mã hoá. Không có cách gì có thể chỉnh sửa được.

41 phút trước, united đã nói:

Chào các anh!

Em có tìm được 1 chương chình dạng .FAS chạy san nền. Chương chình chạy bình thường, tuy chỉ có 1 điều là trong quá trình chạy nó cứ báo "Unknown command SN.  Press F1 for help".

Không biết có phải vì nguyên nhân này hay không mà quá trình chạy rất lâu.

• Like 1

4. 5 phút trước, bùi hải triều đã nói:

chào các anh. hiện nay e có 1 file bản vẻ bị lỗi như thế này ạ. nét vẽ tự nhiên ofset ra như hình chiếu vậy. nhờ các anh chị chỉ giúp tắt hoặc sửa như thế nào vơi ạ . e cảm ơn. nhu hình e chup

+ Chỉ đưa 1 hình ảnh thì khó có câu trả lời chính xác! Bạn hãy đưa bản vẽ lên, khoanh vùng bị lỗi để mọi người xem xét.

• Like 1

5. 5 phút trước, Gia phuc đã nói:

Mình Có số 451, mình Muốn Dùng lisp chạy theo thứ tự là 451-1 451-2...............................khi mình pick nó cứ chạy như vây, mình xin cảm ơn ạ.

+ Dùng lisp : "CY" của bác Doan Van Ha ở trên : Nhớ like cho bác ấy nhé :v :v :v 

https://www.cadviet.com/forum/topic/43968-yêu-cầu-lisp-copy-tăng-số-mà-chứ-giữa-nguyên/

Cách dùng : bạn đặt ký tự 451-01, 451-01 thành  AAA-01, AAA-02... Rồi dùng lệnh FIND để thay thế lại ký tự AAA một lần nữa là được :v :v 

• Like 1

6. 20 phút trước, ndtnv đã nói:

Kiểm tra giá trị biến A, B, C trong hàm thì được, còn tại ô exel đó thì ý là ntn?

Đưa project lên rồi giải thích rõ

16 phút trước, dinhvantrang đã nói:

Post cái code lên là nhanh nhất bác ợ

+ File đây các bác ạ.

+ Mục đích: Tra góc cắt Teta - Trong tính toán góc cắt của kết cấu bê tông cốt thép . Tiêu chuẩn 22TCN 272-05 dành cho thiết kế cấu đường. Mục 5.8.3.4 cho bác nào muốn tham khảo.

Giải thích: Trong ô D1 - giá trị là #VaLue! . Tức là có lỗi trong ô này. Em muốn kiểm tra vì sao lại lỗi.

Vào code: Giả sử em muốn kiểm tra giá trị biến i, j, Vmax, Vmin.... là bao nhiêu, khi chạy tại ô này. Thì em phải làm thế nào ạ.

+ Trong đoạn code  em đang cố ý viết sai: Nếu muốn đúng các bác thay biến i thành j cho em ở đoạn này:

If Emin < E0 And E0 < Emax Then
                i = 2
                Do While Bang_Tra.Cells(i, 1).Value < E0
                   i = i + 1
                Loop
       End If

Tra Teta - Test.rar

7. Em đang lập trình 1 đoan VBA trong Excel. Do không tìm hiểu sâu nên lập trình còn thường xuyên sảy ra lỗi.

Một số lỗi thì VBA tự động chỉ cho người lập, còn 1 số lỗi thì không.

Em lập trình trong lisp thì thấy có tính năng "Add Watch" để xem giá trị biến trong mỗi lần chạy lisp. Tính năng này khá hay để kiểm tra lisp mình lập đúng đến đoạn nào. Trong VBA cũng có tính năng "Add Watch" , nhưng em không hiểu cách dùng.

Giả sử mình có biến A, B, C.  Khi chạy VBA tại 1 ô excel nhất định thì xảy ra lỗi. Vậy em muốn hỏi kiểm tra giá trị biến A, B, C tại ô excel đó như thế nào ạ.

Em cám ơn !

8. 43 phút trước, Tim đã nói:

Nhờ anh em giúp cách khác phục: file cad khách hàng gửi mở trên Win 10 ảnh trên Cad vẫn bình thường, khi mở cad 2017 trên max os thì bị lỗi OLE object( không có ảnh)?

cảm ơn Caders

+ Bạn đọc bài này: https://cadvn.com/chen-anh-vao-autocad-khong-bi-loi/

Tóm gọn lại: File cad của bạn nhận được không đầy đủ, thiếu đối tượng "Object gì đó".

9. 25 phút trước, nhausatso đã nói:

File cad san nền bị lỗi font  -  mình đã copy đầy đủ các loại font vào -thư mục font của autocad

-thư mục font của window nhưng vẫn bị lỗi

Chỉnh style cũng không được

Các pro giúp.

+ Câu "copy đầy đủ các loại font" cần phải xem xét lại :)))

+ Bạn nên kiểm tra font lỗi đó là font gì, lên mạng rồi tải về. Cách kiểm tra font lỗi như thế nào thì bạn lên mạng tìm kiếm. Có thể đưa bản vẽ lên để mọi người kiểm tra cho. ( Đưa 1 đối tượng ví dụ thôi, đưa cả file nặng, ngại mở lắm )