Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Danh Cong

Moderator
  • Số lượng nội dung

1387
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

117

Bài đăng được đăng bởi Danh Cong

1. 3 giờ trước, duy782006 đã nói:

Vấn đề là mình không cố tình tạo ra. Và không cách nào đưa đối tượng dim đó về kiểu chính được.

Không có cách nào là sao vậy bác ^^. Bác Duy chọn mớ dim cần chỉnh, bật Ctrl+1 (Property) lên, chỉnh trong mục Dim Style là về hết mà :))))

Tất nhiên là sau đó nên delete Sub-Dim  như bác #Ha nói trên để ko vướng lỗi nữa.

+ Em cũng tìm hiểu về món Override trong Dimstyle. Cũng ko rõ tại sao mình tạo 1 số dim rồi chỉnh nó lại tạo Sub-Dim, mà ko phải là thay đổi luôn cho toàn bộ dim hiện hành ! Phải chăng có gì đó mà khi thay đổi dim mà nó ko thể cập nhật cho tất cả dim hiện hành nên mới tạo ra Sub-Dim?

• Like 1

2. 1 giờ trước, TKTXVD đã nói:

Ui vậy mình chọn chế độ khác thì text bị dịch chuyển, bác có cách nào khi đổi sang định dạng khác nó vẫn nằm ở vị trí cũ đc ko

Chỉnh trong property ( Ctrl+1). Tức là thế này, mỗi text có 1 cái tâm nhất định, khi thay đổi trong Ctrl+1 thì text bị dịch chuyển, tuy nhiên thì cái "tâm" lại ko hề thay đổi. Ko chết đâu mà sợ.

+ Còn nếu muốn đổi định dạng mà text ko bị dịch chuyển thì xài Express tool. Tuy nhiên cái "tâm" của text đã bị thay đổi. --->Hãy nắm rõ luật chơi trước khi làm!

• Like 1

3. 41 phút trước, TKTXVD đã nói:

Như tiêu đề, mình cần tính diện tích bề mặt tự nhiên từ các điểm cao độ tự nhiên đã có, ae nào đi ngang qua có hoặc giúp mình với ah...thanks ae nhiều

Như tiêu đề thì có ai hiểu? Hình vẽ không ! Quy luật không ! Cách tính không!   ---> Vài điểm trừ.

Mời bạn đọc lại bài này: https://www.cadviet.com/forum/topic/5888-viết-yêu-cầu-request-và-trả-lời-response-như-thế-nào/

• Like 1

4. Vào lúc 31/3/2018 tại 09:47, ketxu đã nói:

Trong quá trình vẽ chúng ta thường có 2 thắc mắc :
    - Làm sao đỡ ấn nhầm F1 khi nhấn Esc, hoặc nhấn nhầm cũng không sao ?
    - Làm sao thao tác chế độ bắt điểm Mid Between Two Point nhanh nhất ?
    Chúng ta sẽ kết hợp giải quyết 2 câu hỏi này trong 1 thao tác
    Link video : Video hướng dẫn
    [video]

File để menuload nếu các bạn lười thao tác : File CUi, Cuix

Rất tuyệt với những ai thích mò mẫm những điều thú vị trong cad :P :)

• Like 1

5. 5 giờ trước, khongban231 đã nói:

Thank bạn nhé!

Nhưng mình muốn dùng lisp cắt cái như file đính kèm chỉ 1 thao tác, các hình trong file chỉ là ví dụ thôi chứ hiình của mình nó là cac đường giao mấy trăm đối tượng nên ko làm thủ công được. 

Drawing1.dwg

Cad đã có lệnh EXTRIM rồi. Sao phải yêu cầu tạo ra lisp nữa làm gì ?

6. Mình đưa ra 1 số nhận xét cá nhân:

+ Lisp này bạn tự viết hay là đi sửa của ai?

+ Lisp đưa lên trên diễn đàn cần có các file ".DCL". Không có file này thì chịu, lis ko chạy được.

+ Đưa ra 1 lisp rất dài thì nên tách thành các đoạn nhỏ. Kiểm tra kỹ từng đoạn với các biến "toàn cục". Khi nào ngon lành hết mới chuyển biến "toàn cục" thành biến "cục bộ" Ví dụ:  (defun c:abc ( / a b c)). Chứ viết luôn thì khi sảy ra lỗi rất khó tìm được lỗi.

7. 22 giờ trước, vaonghe đã nói:

cảm ơn bạn nhiều nhé. nhưng cho mình hỏi còn cách nào khác không? ví dụ với autocad đời thấp thì hình như không có hộp thoại CUI này?

Thấp là phiên bản cad bao nhiêu vậy bác ?  Em kiểm tra Cad 2007 vẫn có như bình thường. Bản thấp hơn Cad 2007  thì em chưa dùng bao giờ !

Một số bài viết về chủ đề này :

https://forums.autodesk.com/t5/autocad-forum/shift-scroll-wheel-pan-3d-orbit/td-p/1754249

https://www.cad-notes.com/disable-shiftmid-button-as-transparent-orbit/

• Like 1

8. + Line thì chỉ xuất hiện điểm đầu, điểm cuối , vẽ hình tròn thì chỉ hiện điểm tâm:   ---> Chịu , có lẽ nên cài phiên bản cad khác thử>

+ Lỗi quét chọn: --> Xem bài viết này: https://www.cadviet.com/forum/topic/14583-rắc-rối-khi-quét-chọn-đối-tượng-bằng-chuột/

• Like 1

9. 1 giờ} trướ}c, Kustyle93 đã nói:

em cảm ơn bác nhé. bác cho em hỏi luôn làm sao để đo được kích thước của chữ nhỉ. ???

+ Đo kích thước chữ. --> là đo khoảng cách để xác định chiều cao chữ: Bạn dùng lệnh "DI".

+ Để chỉnh chiều cao chữ thì bật Property của Text bằng Ctrl+1 , rồi chỉnh thông số Height sao cho phù hợp.

10. Các kiến thức bạn cần biết: 

+ Chế độ bắt điểm trong autocad    ---> làm sao cho cung tròn nó căn giữa hình chữ nhật

+ TRim    ---> Cắt bớt các đoạn thừa

+ EXtend         ----> kéo dài 1 đường.

+ OFFset: -----> Tạo ra đường tròn cách 1 khoảng cách trong autocad:

+  ARray    -----> Tạo 1 mảng đối tượng theo cung tròn hoặc thành hàng thành cột. https://www.youtube.com/watch?v=iE6RRGSeO9Y

-----> Nếu không biết bạn có thể lên google + Youtube tìm hiểu. Vướng mắc gì thì quay lại diễn đàn. Thực ra thì mất ít phút nếu người có kỹ năng vẽ cad tốt. Tuy nhiên thì để bạn tự học tập sẽ tốt hơn. 

• Like 1

11. 4 phút trước, ndtnv đã nói:

ID: cho kq là độ chính xác theo UNITS

dùng entget: biểu thị 6 số có nghĩa nên  

X = 312507.7589 => 312508

Muốn kiểm tra giống lệnh ID thì dùng rtos là rõ

46 phút trước, dinhvantrang đã nói:

Thử cách này

Lấy BoundingBox của Text dc 2 điểm LPoint và UPoint

Rồi lấy trung bình tọa độ X và Y của 2 điểm này. Mình cũng hay dùng cách này để lấy chiều dài của 1 Text.

Cám ơn 2 bác trợ giúp: Nhờ có mấy bác mà em nhớ lại kiến thức: Trong DXF thì các giá trị chỉ hiển thị tối đa 6 con số có nghĩa ( tính từ con số đầu tiên ). Còn lại kết quả đều làm tròn tính từ con số thứ 7 kể cả có dấu phẩy hay không. :,D:,D

12. Các bác cho em hỏi:

Em có 1 Text, định dạng "Bottom Center". Trên màn hình em tra mã DXF của đối tượng ra tọa độ : (11 ....  x= 312508.0      y= 50241.1 )

Còn khi em pick bằng lệnh ID đối với tâm đối tượng ( Tức là điểm point ở giữa) thì ra : X = 312507.7589     Y = 50241.0512

----> Nếu làm tròn kết quả DXF 11 sau 1 dấu phẩy thì giá trị phải là x=312507.7 chứ không phải là x= 312508.0

----> Câu hỏi:

1: Em đang hiểu sai điều gì.

2: Em muốn lấy tọa độ giống như lệnh ID nhưng được lấy từ Text thì phải làm sao ?

Mong các bác trợ giúp :)))

13. 10 giờ trước, mrpda87 đã nói:

Xin chào mọi người. M có file bản vẽ nhưng bị lỗi font. M xem thì nó báo là font txt và bigfont, mấy font này trong thư mục font của window và cad của mình đều thấy có nhưng không hiểu sao vẫn không đọc được và khi mình mở file thì cad nó báo như thế này: 

"C:\Program Files (x86)\AutoCAD 2007\fonts\bigfont.shx is a big-font file, not a 
    normal font file.
    Substituting [simplex.shx] for [bigfont].
    Regenerating model."

Mình up file lên cho mọi người xem (file gốc nó nặng gần 40mb nên m chỉ copy font chữ ra file mới)

Mong mọi người giúp đỡ cho mình. Xin cảm ơn!

Font.dwg

+ Lỗi thì đổi - thiếu thì thêm... Trường hợp của bạn thêm thắt mà vẫn bị thì đổi font đi. Chuyển sang vnshx.shx hoặc .vnarial vẫn ngon lành.

14. 1 giờ} trướ}c, Doan Van Ha đã nói:

Lisp chạy ok.

Lisp này có vấn đề bác ạ. Chính xác là bản cuối lisp này tải về là do cháu sửa ( do có 1 số chỗ nên cháu nhận ra ).

Vấn đề ở đây bao gồm phiên bản cad sử dụng và loại hàm (Vla-get-...) để lấy giá trị chiều dài:

+ Phiên bản:  Khi xài cad 2012 thì lệnh "Lengtheng" + "Perimeter" sử dụng tốt. Tuy nhiên thì khi dùng cad 2015 thì Cad bỏ món "Perimeter"  nên ko xài được .

+ Hàm (Vla-get-length)  :  Cad 2012 không dùng được với đối tượng CRICLE, ARC, ELIP nên gây lỗi.

Chủ thớt thay :

(setq tot_len (+ tot_len (vla-get-Length (vlax-ename->vla-object e_name)))) 

bằng 

(setq tot_len (+ tot_len (vlax-curve-getdistatparam e_name (vlax-curve-getendparam e_name))))