Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Nộ Thiên

Thành viên
  • Số lượng nội dung

290
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

2

Bài đăng được đăng bởi Nộ Thiên

1. Chèn mả unicode vào líp hả? Bạn có thể hướng dẫn làm sao được không???

Chắc có llẽ là như vậy:

tronng ACAD tạo 1 textstyle với font arial, Bạn dùng DTEXT đẻ viết 1 dòng text tiếng việt bất kỳ.

Xong bạn select vào text vừa viết nhấn ctr+1 nhìn vào bảng hiện ra bạn sẽ thấy 1 số mã unicode (ở mục nội dung) Bạn hãy lấy mã đó để dùng trong lisp

Nếu nó vẫn kg ra tiếng việt, bạn hãy thử thêm vào các mã unicode dấu "/" tại những vị trí có kí tự "/" (tức double nó lên) rồi thử lại. Chúc bạn thành công. (kg nhớ rõ là kí tự này "/" hay kí tự này "\", mình quên rồi).

2. XIN CÁC BẠN GIÚP ĐỠ !

MÌNH ĐANG SỬ DỤNG CAD 2007, KHI MÌNH DÙNG LỆNH TEXT THÌ NÓ CỨ VIẾT HOA,

CHO DÙ MÌNH ĐÃ NHẤN CAPSLOCK HAY SHIFT VẪN KHÔNG ĐƯỢC.

MÌNH KHÔNG BIẾT BỊ LỖI GÌ NỮA. MONG TIN CÁC BẠN

Chắc cái font đó tòan chữ HOA thôi. Có 1 số font kiểu như vậy. Kiểm tra lại đi.

3. Quả thật cũng rất khó thưa bác, để quản lý đựoc thì vấn đề kinh nghiệm mới giải quyết đựơc

Mà tuỳ vào từng bản vẽ, loại bản vẽ, nôi dung bản vẽ nó cũng quản lý khácc nhau:

Em lấy ví dụ:

1-Bản vẽ san nền;, chia lưới 1 bên, text 1 bên thì sẽ như thế nào

2-Khi muốn cân đối bản vẽ giữa các hình, nói chung là muốn điều chinh thì cũng đựoc, nói chugn là hoi lằng nhằng

----------

Mỗi người quản lý 1 kiểu, nhưng mà trong layout cái khuyết điểm rất nhỏ mà các bác chưa tìm đựoc cách khác phực hưu hiệu đó là : mở bản vẽ nó lâu, nặng quá,

Chắc là phải chờ thêm vài vẹc-xoong nữa mới giải quuyết trệt để đc. Thôi để chờ khi nào Autodesk giải quyết triệt để rồi xài luôn.

4. Mình thì chưa xài layout bao giờ nhưng theo mình layout sẽ đạt được hiệu quả khi và chỉ nó đáp ứng đc các yêu cầu sau (cái này mình suy luận theo logic thôi):

- Tất cả các đối tượng acad đuợc chia ra làm 2 nhóm chính. Nhóm thứ nhất là Vật thể mà mình muốn thể hiện (cụ thể là mặt bằng, mặt cắt, chi tiết ..của công trình ). Nhóm thứ 2 là các đối tượng còn lại như : Text, Dim, Hatch scale, linescale, và các block kí hiệu bản vẽ như Trục, Cao trình.... Đặc điểm của nhóm thứ 2 này là chỉ phụ thuộc vào đơn vị giấy, kg phụ gì vào tỷ lệ view. Đặc điểm của nhóm thứ 1 là chỉ phụ thuộc vào tỷ lệ view.

- Như vậy nhóm đối tượng thứ 1 sẽ nằm bên model và nhóm thứ 2 sẽ thuộc layout.

- Trên layout khi mình thay đổi tỷ lệ của nhóm thứ nhất (view) thì các nhóm đối tượng thứ 2 phải tự động move theo nhóm đối tượng thứ 1 (nhưng tỷ lệ kg thay đổi nhất là các block trục, cao trình ...). Nghĩa là giữa các đối tượng của nhóm thứ 1 và nhóm thứ 2 phải có 1 mắc xích liên kết để nó tự động chạy theo.

Mình không biết là hiện tại Ver CAD mới nhất đã giải quyết đc tất cả vấn đề trên chưa?

Mong các Bác nào rành về layout hãy viết một bài tổng hợp về cách làm thế nào để control tất cả các đối tượng thuộc nhóm thứ 2 để làm sao nó chỉ phụ thuộc vào layout (tức chỉ phụ thuộc vào đơn vị giấy) mà thôi. (đặc biệt là các đối tượng Block kí hiệu Trục, cao trình..)

5. - Khi vẽ dầm console có thêm dầm nhịp gối thường thì thép ở miền trên của console sẽ được tiếp tục chạy thẳng qua gối một đoạn tương đương với chiều dài của console (ở bản nocad thì thép được neo vào gối, trong khi thép ở miền trên của dầm gối tiếp theo vẫn cần có). Từ bản vẽ thì sửa lại vẫn được nhưng nếu tự nó chạy được thì hay quá.

Cái này tùy thuộc vào khai báo thép ở 2 bên gối. Chương trình sẽ tự động xét thấy những thanh thép nào giống nhau thì sẽ nối qua luôn, còn khác nhau thì nó sẽ bẻ xuống gối. (chú ý rằng: 2d16+d16 mới giống với 2d16+d16, chứ 3d16 thì khác với 2d16+d16, còn 2d16+d16 và 2d16+d12 thì CT dẽ nối 2d16 thôi, cái này mình đã nhắc ở phần hướng dẫn)

Theo kiến nghị của mình là kg nên thiết kế thép 2 bên gối quá khác biệt.

- Khi vào "dam don gian" thì hiện ra thông báo " Dialog too large to fit on screen. Requester Size = (819, 368). Maximum Size = (800,600)".

Mình đóng góp ý kiến như vậy.

Vì bảng dữ liệu của mình khá nhiếu vì vậy kích thước màn hình 800x600 là kg đủ, Bạn hãy tăng kích thước màn hình lên (right-click ở hình nền --> propeties --> setting....

Thanks. Mọi thắc mắc xin cứ tiếp tục. Thanks again.

6. Mình mới dùng thấy như thế này ko biết có phải lỗi ko.

- khi chọn: "nocad -> mac dinh layer, text" thấy nó nháy ra một bảng rồi mất luôn, ko chỉnh sửa hay thiết lập được gì.

Lỗi này mình cũng đã nhận ra nhưng chưa biết vì nguyên nhân gì/? Bạn là người thứ 3 báo lỗi này, 2 người trước dùng cad2007 và 2009.

- Khi vẽ tỷ lệ 1/x là 1 (để in bản vẽ trên layout) thì kích thước và hình dáng của dầm ko đựoc đẹp. Bị co về chiều đứng.

Chương trình này đc xây dựng trên cơ sở ở tỷ lệ chuẩn 1/20 cho model. Vì vậy muốn vẽ 1/1 để dùng cho layout thì khai báo hstl=20 và tỷ lệ 1/x, x=20. (hstl ở mục ngay trênmục tỷ lệ "1 paper unit = xxx drawing units" là thích hợp nhất

- Khi vẽ mặt cắt dầm thì cốt đai bị đứt đoạn ko là một đối tượng mà là 3 đối tượng.

Cái này nguyên nhân do lệnh "break" trong chương trình gây ra + Kích thước ô vuông croshair của bạn quá lớn.--> cắt lung tung.

Tạm thời Bạn chỉnh lại kích ô vuông Croshair nhỏ lại để xài tạm. Cái này mình sẽ sửa lại cho triệt để (tức kg dùng lệnh break trong chương trình nữa.)

Thanks

7. fần mềm CIC tính toán + vẽ luôn

hiệp hội nào đứng ra đảm bảo

trầy trật vì đi thẩm định

Là 1 người KS thì fải bảo đảm các con số của mình. Vì vậy tôi chưa bao giờ sử dụng các chương trình tính toán tự động nào (chẳng hạn các chương trình tính tóan cốt thép trực tiếp từ nội lực Sap)

Không cần biết anh sử dụng công cụ hoặc chương trình gì, anh phải chứng minh đc các con số của mình. Tất nhiên anh không thể nói rằng chương trình nó tính ra kết quả như vậy, tui kg biết. Ngay cả với SAP cũng vậy. Mọi con số Anh phải chứng minh đc nó.

Cho e hỏi bác 1 vấn đề ngoài lề bác làm cty Origami sao lại n/c về CAD nhiều vậy?

Tất cả chỉ là cuộc dạo chơi. LISP-CAD cũng vậy, Ori cũng vậy.

8. Chính vụ này gây nhiều bất tiện. Làm người sử dụng hay bị gõ lỗi khi sửa lại từ đã gõ. Tôi hay chọn nút "Tắt bộ gõ". Nhưng không hiểu sao nó không mặc định, lần sau mở CADViet ra thì lại nằm ở tùy chọn "Kiểu TELEX".

Cái này hình như nó mặc định lúc tạo account. Lúc tạo account không để ý kĩ nên cứ nhập email, pw xong là OK luôn nên giờ mới khổ cho những kẻ gõ kiểu Vni như mình. Vụ này chắc chỉ nhờ MOD thay đổi mặc định dùm thôi.

CADVIET còn đỡ chứ bên KETCAU gõ dấu chấm câu nó tự động nhảy thành dấu nặng của từ ở cuối cùng mới ghê.

Đúng là nhiêu khê. Chẳng biết bao giờ mới IT vietnam mới thống nhất đc bảng mã tiếng việt đây. Còn dài...

• Vote tăng 1

9. Tất nhiên là Unicode rồi. Nhưng CADViet tích hợp luôn chế độ gõ tiếng Việt rồi (cái này chuyên môn IT gọi là gì thì mình không thạo). Bạn để ý ngay phía trên phần để viết bài có các tùy chọn kiểu gõ đấy!

Nó còn thông manh đến mức vừa gõ theo kiểu gõ của máy ng sử dụng vừa gõ theo kiểu của diễn đàn đc nữa. Mặc dù 2 kiểu gõ nay khác nhau. he... he...

• Vote tăng 1

10. Tui cũng có biết điều này như bác nói. Nên khi thử chạy đã set precision về 0.0 rồi mà chạy vẫn vậy thôi.

Còn đơn vị thì cad & cadiso nó cũng vậy muốn đổi & mặc định để mỗi lần khơi động là m, mm, inches thì vô user preference đổi lại thôi.

Cảm ơn vì sự nhiệt tình của bác.

vẫn kg hiểu mấy chữ đó lắm.

Chỉ muốn hỏi Bác là cuối cùng Bác có chạy ra kết quả đúng như hình sau kg?

11. Tôi thấy ở phần tools/Use Freferences, mục Insertion Scale, có mục lựa chọn đơn vị. Không rõ để làm gì?

Qua tình hình chung thì thấy có tình trạng là nhiếu anh em sử dụng template file kg đúng khi cứ dùng mặc định của CAD.

CAD cho chúng ta 2 hệ đơn vị cơ bản để sử dụng đó là Inches và Milimeters

Tương ứng với 2 hệ đơn vị đó Acad sẽ load các file listyle, file Hacth ... tương ứng.

Vì vậy trong thư mục của Acad luông có 2 cặp file song hành là acad.dwt-acadiso.dwt; acad.pat-acadiso.pat ... vân vân....

Mặc định của acad lúc nhấn nút QNEW là acad.dwt, dẫn đến đa số anh em xài hệ inches mà kg biết. Điều này sẽ kéo theo nhiều phiền phức về sau khi copy qua lại giữa các bản vẽ kg cùng Units. và cũng rắc rối hiện khi chọn các hệ số linscale, hatchscale...

Vì vậy chúng ta fải chuẩn hóa ngay từ lúc new file.

Để thay đổi măc định của nút lệnh QNEW thì các Bác vào TOOLS\ OPTIONS\ FILES \ Defauld Template File Name for QNEW

rồi chọn file "acadiso.dwt"

Vài điều lạm bàn mong anh em chú ý.

@TO: duongsatdn cái Bác hỏi nó sẽ ảnh hưởng đến việc insert block giữa 2 hệ đơn vị khác nhau (tức nó sẽ tự động nhân thêm hệ số chênh lệch giữa 2 hệ đơn vị khi insert Block)

• Vote tăng 3

12. Nhưng có điều là dim set precision cao quá 0.000 thành ra kết quả ko có đẹp.

Cái này mình kg set. Cái này là do sai lầm của bác. Acad có đưa ra 2 file template là acad.dwt và acadiso.dwt (2 cái này dùng cho 2 hệ đơn vị khác nhau) mà Acad thì lại mặc định acad.dwt. Trong khi hệ cần dùng là acadiso.dwt. Tức lâu nay bác dùng sai mà kg biết đấy thôi. Hãy vào đây để chỉnh lại:

Với lại khi vẽ ko set được nhiều tỉ lệ vẽ ví dụ 1:1, 1:20 ; 1:25

Sao lại kg đc??? Cái mục tỷ lệ đó.

. Và tốt nhất là tl 1:1 vì sao vì nếu vẽ model xong xếp vào bản vẽ size A1, A2 fải cắt ra lần nữa ko tiện, nên dùng layout fóng lên ( bản thân tôi hay làm như thê này, dễ in ấn cứ chọn tl in 1:1 là xong) và cắt bằng layout thì khỏi fải nói nữa khoẻ re, ko trim căt gì hết ....

Cái này thì kg hểu lắm

• Vote tăng 1

13. xin cho em hỏi các anh là thế này. làm sao khi vẽ những tiết cần phóng to tỉ lệ mà text ghi chú và đường kích thước trong hình đó không bị tăng theo mà vẫn dư nguyên như củ. em thì thường vẽ một tỉ lệ rồi scale lên rồi mới ghi kích thước và ghi chú thì khó và lâu quá. còn ghi xong scale thi bị text và kích thước tăng theo. em muốn là khi vẽ xong chi tiết đó theo tỉ lệ 1/100 gồm text và kích thước đầy đủ rồi. muốn scale lên tỉ lệ 1/50 mà những text và kích thước đó không bị ảnh hưỡng vẫn dữ như củ tỉ lệ 1/100 khỏi phải chỉnh sửa lại lâu lắm. em có dừng lisp khoá đường kích thước mà trên diên đàn có dữ đường kích thước nhưng chiều dài dường dóng vẫn không đẹp. Còn text thi không khoá được vẫn tăng theo. m,ong các anh chỉ dùm.

Vấn đề chiều dài đường gióng e là kg giải quyết trệt để đc. Với các đường kích thước ở lớp thứ 1 thì OK nhưng từ lớp thứ 2 trở đi thì bó tay.

Từ lâu cũng định viết cái "scale" này nhưng khi nghĩ đến cách vướng mắc trên kg giải quyết đc thì viết mà làm cái gì.

14. Bác cho bit cách su dụng nó đi chws.

Yêu cầu đã đc đáp ứng. Lúc đầu đưa ch.trình lên mình chủ quan nghĩ rằng sử dụng nó cũng đơn giản thôi nên kg làm.

Mà sao forum mình hình như lực lượng "ks Xây Dựng Dân dụng " hơi bị mỏng thì phải /?

Các Bác down về xài xong nhớ quay lại góp ý nhé.

• Vote tăng 2

15. Thì ra bác NoThien là tác giả của bộ fastcad... hehe. Bản này là bản update fải ko bác .Bác vui lòng giới thiệu sơ cho AE gần xa coi...

Nói update cũng kg đúng vì nó đc viết gần như độc lập (kg sd lại fastcad)

ưu điểm của nó hơn hẳn fastcad:

- Định dạng bản vẽ : tùy người dùng.

- Có block chứa data ngay trên bản vẽ, vì thế mà có thể tạo cấu kiện mới từ câu kiện cũ bằng cách copy phần data sau đó

edit và vẽ lại bằng lệnh "Ve chtiet TagObject"

Và cũng nhờ đó mà 1 Cấu kiện đã đc vẽ ra nhưng muốn thay đổi lại --> cũng dễ dàng.

- Trong tương lai nó sẽ cập nhật thêm (nhưng chua biết khi nào) :

+ Tự động đánh số thứ tự (thép).

+ Tự động thống kê thép.