Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Nộ Thiên

Thành viên
  • Số lượng nội dung

290
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

2

Bài đăng được đăng bởi Nộ Thiên

1. Em hỏi tý!

Em tính san nền, có rất nhiều Block tạo từ lệnh ATTDEF (ATTRIBUTE)

Cái giá trị thể tích của nó cũng nằm trong 1 block này

em muốn tính tổng tất cả các số trong block này (khối lwợng đào đắp) , thì ok

Nhưng mà chỉ tính 1 phần trong số những block đó thì có cách nào không ạ!

Phá khối thì nó lại không đwợc!

Em xin cảm ơn!

Phải up cái Block đó lên Bác Hoành mới trả lời đc.

Hoặc Bác có thể tham khảo file dưới đây.

http://www.cadviet.com/upfiles/Tinh2.lsp

mà chỉnh lại cho đúng với cái Block của Bác.

• Vote tăng 1

2. Có ai chỉ giúp khi xr một bản vẽ vào 1 bản vẽ làm thế nào để chọn được vị trí bắt điểm vậy. Mình thấy nó cứ bắt điểm lung tung ah. Help me!

Gốc tọa độ (0,0,0).

Muốn chọn đc vị trí bắt điểm hãy "move" toàn bộ object sao cho gốc tọa độ trùng với điểm cần chọn. Rồi sau đó mới xref

3. Mình có file này

Đang cần in để nộp TKCS, nhưng lại gặp phải lỗi oái oăm, file có khoảng 10 bản vẽ, các bản vẽ khác (mặt bằng) thì in bình thường chỉ có mỗi bản Mặt bằng mái là khi in với máy A3 ở công ty là toàn bị lỗi, in với máy A4 thì bình thường không sao cả. Mình đã thử recover, copy sang bản vẽ khác, wblock, exref.....mà vẫn không in được. Không biết do máy in hay đối tượng nào trong bản vẽ MB mái bị lỗi. Nhờ anh em in thử máy A3 hộ xem có được không (nếu được thì chắc là mình phải chạy ra ngoài in thôi :s_big: )

Thanks

In lần thứ nhất thấy bị lỗi (do vẽ) cái đường bo vỉa hè nên in lại lần 2. Lần sau bác nên gửi file định nét lên luôn cho để in cho đúng với ý của mình. Mình cũng chỉ chọn đại vài nét rồi in cho Bạn. Chắc kg sao TKCS mà.http://www.cadviet.com/upfiles/nha_an_MBmai_A3_2nd.pdf

• Vote tăng 1

4. Làm ơn cho tui hỏi lam sao co the chuyển đổi phần tử trong sap theo ý mình chứ không theo mặc định trong sap.Tui có vào change label để chuyển nhưng không được.Có ai không,giúp tui với,cam ơn nhiều

Câu hỏi của bạn kg đc rõ ràng lắm. Mình cũng chỉ hiểu lờ lờ kg biết có phải như vậy kg?

Tức là Bạn muốn thay đổi số stt của các phần tử.

Để làm đc điều này bạn cần biết rằng: Giá trị mới của stt mà bạn muốn thay đổi phải đảm bảo là chưa tồn tại.

Tức là Bạn kg thể đổi 2 stt của 2 phần tử cho nhau đc.

Nên thông thường bạn fải xử lí như sau:

ví dụ môhình của bạn có khỏang 1000 phần tử:

- Thứ 1 Bạn chọn tất cả các phần tử, sau đó "change label" nhập vào giá trị bắt đầu phải lớn hơn 1000 (vd 1500), bước nhảy = 1 chẳng hạn.

- Thứ 2 Bắt đầu chọn các phần tử bạn mong muốn và "change label" với giá trị bắt đầu là 1 và bước nhảy = 1 (chẳng hạn). Và cứ thế tiếp tục cho đến hết các phần tử còn lại với các gia trị bắt đầu và bước nhảy phù hợp.

Kg biết là viết như vậy Bạn có rõ kg.

5. Cũng theo thống kê này của Google Trends tỷ lệ người tìm kiếm từ khoá SẼ ( Theo "quan điểm" của Vietkey ) ở Hà Nội nhiều hơn thành phố Hồ Chí Minh vì vậy chúng ta có thể đi đến kết luận rất có thể bác KSgia quan tâm đến vấn đề này nhiều hơn bác Vbao :s_big:

Liệu điều này có dẫn đến suy luận SG thoáng hơn HN hay kg?

6. Việt Nam là nước tìm kiếm từ " XXX" trên Google nhiều nhất thế giới - Theo thống kê của Google Trends ( Nghe thông tin này cũng thấy giật mình)

Cái này thì kg lạ. Các Bác nhà ta cứ ngây ngô nghĩ rằng thả cửa là sẽ loạn cả lên, là vẽ đường cho hươu chạy. Nhưng thực tế kg phải vậy

nhìn các nước ptây là biết cứ thoáng ra là chẳng ai còn để ý đến.

Vì vậy các Bác mới đóng cửa, mà càng đóng là càng tò mò nên search càng nhiều.

• Vote tăng 1

7. Các kết cấu đơn giản như dầm, khung ... lập mô hình trong SAP dễ dàng với Template có sẵn.

Các kết cấu phức tạp như bể nước... thì tính tay nhanh hơn.

Vì vậy chẵng cần xuất mô hình từ CAD -> SAP làm gì. Nhưng nghiên cứu để biết cũng tốt!

<a href="http://www.cadviet.com/forum/style_emotico...ault/leluoi.gif" target="_blank">http://www.cadviet.com/forum/style_emotico...ault/leluoi.gif</a>

Vậy là Bạn chưa bao giờ dụng đến Kèo Túyp (mái dạng 3D) rồi.

8. Anh Hoành có thể giúp em cái lisp để vẽ giao tuyến của 2 hình trụ bất kỳ được không . Nhiều lúc em phải ngồi gióng gióng mệt quá . Hay anh nêu hướng giải quyết trước để em cố thử coding , cám ơn anh nhiều .

Cái hình như dùng trong cơ khí. Công dụng là in ra giấy (hình như nó có dang đường sin) rồi cuốn quanh ống để lấy dấu, rồi cắt ống (tại mấy vị trí giao ống.)

9. bác nào có kinh nghiệm về thiết kế cầu thang có thể cho em xin chút ít ðýợc hông. em kém cái khoan thiết kế cầu thang quá. phải chia cầu thang hte nào ðấy các bác, ðặc bịt là cầu thang nhà dân hic. thanks

Làm kết cấu cầu thang kg khó nhưng ... kg phải ai cũng vẽ đúng, đặt biệt là kg phải ai vẽ cũng tính đến trừ hao cho các lớp hoàn thiện. Cho nên đến lúc thi công hòan thiện thì cầu thang trật lất chẳng "ăn uống vào đâu cả.

10. Em cũng làm chỉ làm được đến đoạn tạo các dãy cadviet 65, cadviet 66,......còn đoạn sau thì...nó lại thay thế chữ cadviet bằng %% 65, %% 66,....

Ko biết là sai ở đâu nữa- nhờ các bác chỉ giúp cho!

Thanks!

Thôi thì xài tạm cái này đi.

chstt1 : có thể chọn nhiều text

chstt2 : chỉ chọn 1 text nhưng có thể đếm lùi.

texttool

11. Nhân tiện nhờ Jin bảo bác Hoành caca chế cho cái chiêu vẽ khung vòm luôn đi, với Chiều cao vòm H biết trước , nhịp vòm L biết trước. số khoảng thanh giằng..

Chắc cái này nhiều người cần đây... :cheers:

Cái này Bác có thể tự làm đc mà. tự tạo 1 file xsl để tao point và line sau đó copy các giá trị này vào Sap.

12. Ý tưởng của bạn về việc viết và chia sẻ một chương trình tính toán cho mọi người là rất đáng trân trọng. Mong bạn sớm hoàn thiện để mọi người cùng được hưởng lợi ích :cheers:

Về bảng tính của bạn, Jin xin góp ý kiến sau:

- Giao diện của bản tính còn khá lộn xộn, đa phong cách, chưa đáp ứng được nhu cầu tương tự như một bản thuyết minh tính toán của hồ sơ thiết kế công trình

- Bạn có thể sử dụng các hàm VBA để cho phép bảng tính tự đọc tiết diện, nội lực từ file mà SAP xuất ra thay vì Copy và Paste vào sheet

Mình nghĩ kg nên vi61t những ch trình như thế này nữa mà nên ngcứu theo hướng tận dụng mảng design của Sap thì hơn (bằng cách quy đổi các thông số khai báo cho Sap phù hợp với tiêu chuẩn VN)

• Vote tăng 1

13. Các cao thủ cho tôi hỏi khi muốn khai báo lực của cấu kiện cột chịu nén lệch tâm trong sap thì như nào

Nếu dùng mô hình frame thì thành chịu nén đúng tâm mất rồi, trong mô hình sell thì mình chưa nghĩ ra

Ai biêt giải đáp giúp tôi với

Pi=P0 + Mxi + Myi

Mxi=Pi*Xi

Myi=Pi*Yi

P0 : là lực đặt đúng tâm và =Pi

• Vote tăng 1

14. Chưa hẳn là hết hy vọng. Nếu "mất sạch" các thư mục mà vẫn thấy các file lẻ thì bạn dùng WinCom hoặc TotalCommander duyệt thư mục xem sao. Nếu dùng TotalCom bạn vào Menu Configuration/Display/Show hidden... để cứu dữ liệu cái đã. Khắc phục hậu quả virus thì tính sau>

Cũng có thể chưa mất hết file đâu (đôi lúc nó chỉ ẩn). nếu như vậy có thể dùng winrar để xem file ẩn đc. (vì lúc đó explorer mất tác dụng view file ẩn rồi).