Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

KE AN MAY DI VANG

CADViet Team
  • Số lượng nội dung

790
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

24

Bài đăng được đăng bởi KE AN MAY DI VANG

1. Thực ra khi kích đúp vào text mà không hiện ra bảng sửa là do bạn đã phá khối text đó. Cứ kích đúp vào và sửa bình thường. Tất cả những gì mình sửa sẽ có định dạng như bản cũ(dongdoi8686)

Nguyên nhân không do phá khối đâu, bạn cứ làm thử sẽ thấy là bạn trả lời theo ý nghĩ chủ quan mà kiểm nghiệm lại... :bigsmile:

2. Nói chung tất cả những công việc liên quan đến máy tính và máy in, bạn cứ đem 1 bản vẽ ra in thử ở cửa hàng in là cách học tốn ít thời gian nhất. Khi cửa hàng vắng khách, bạn có thể dùng máy của cửa hàng để chỉnh sửa bản vẽ của mình hàng tiếng đồng hồ mà chẳng cừa hàng nào dám tính thêm tiền của bạn! (Họ không chỉ thạo in, thạo cách giữ chân khách hàng...)

Có hai cách thể hiện bản vẽ thông dụng:

1 - Ví dụ: vẽ miếng thịt ...khủng long có kích thước 2000x2500 và in trong bản vẽ A4(210x297) thì bạn cứ việc chon khổ giấy 210x297 và chọn Enter the Scale facto:1. Tiếp đến là bạn đưa miếng thịt ấy vào khổ giấy A4 đã được SC lên 10 lần. Khi cần ghi kích thước thì bạn tạo thêm 1 kiểu ghi kích thước mới (copi kiểu ghi kích thước đã đặt theo tỷ lệ 1:1) rồi tiến hành modify, chỉnh sửa : Useoverall scale of: 1 bằng: Useoverall scale of: 10 (

2- Làm gần như là ngược lại theo cách 1.

Khi in thì bạn cứ việc in theo khổ giấy và tỷ lệ bản vẽ ban đầu bạn đã chọn. (Scale to fit chỉ dùng để in bản vẽ phóng to hoặc thu nhỏ. In bản vẽ ở chế độ này khó mà biết được kích thước thực của chi tiết bằng việc đo trực tiếp trên hình vẽ, buộc người đọc phải tin vào con số ...có mặt trên bản vẽ ... :bigsmile:

3. Khi em vẽ đường trục tường thì cần vẽ nét dứt ,em đã chọn được đường center ,tao màu cho đường trong layer nhưng khi hiện ra màn hình thì em không nhìn rõ ,có bác nào biết cách nào cho nó hiện rõ lên không ? (cuong49x5)

Cái này tôi đã từng gặp. Nét khuất khi liền khi đứt là chuyện bình thướng.

- Sau khi linetype, vẽ thử 1 đường line, quan sát thấy nó không là nét đứt thì bạn nháy đúp chuột vào đường không ... chịu đứt ấy rồi nhập giá trị lớn hơn giá trị trong bảng linetype, nét đứt sẽ hiện ra.

- Trong quá trình vẽ nếu thấy nét đứt trở thành nét liền bạn hãy làm theo hai cách sau:

1- View/ Regen

2- View/ Visual style / 2D wireframe. :bigsmile:

4. Chào tổng thống bemove! Câu đố này đã ra một lần và có lời giải trên diễn rồi mà? Cạnh huyền của hai hình ấy "một lõm , một lồi ". (nghĩa là cái hồ và con sông)... Sự giống nhau và khác nhau của ..."công trình phụ" mà K_Victory đã ...hề hề vui là chính...

5. Ảnh chụp bản vẽ 3D thể hiện đủ các thông số kỹ thuật để chế tạo,vẽ trên bản vẽ A0 (Vẽ trong CAD2004). Rõ ràng là vẽ 3D vô cùng tiện lợi. Nếu thể hiện trên 2D thì tốn nhiều công sức, hơn nữa là không thể nhồi nhét hình 2D thể hiện bản vẽ chế tạo sau đây vào lọt thỏm trong 1 tờ giấy A0. Hiện nay tôi đang vẽ 3D trên CAD2007, nhưng gặp khó khăn là giao diện mầu của CAD2007 không đẹp, tôi chưa biết cách chỉnh sửa thế nào? Đành phải lọ mọ vẽ trong CDA2007 rồi lại chuyển sang CAD2004 để in. Bạn nào có kinh nghiêm về in bản vẽ 3d trên CAD2007 mách nước tôi với.

6. "(Trăm nghe không bằng một thấy. Sẵn có khung máy mình đang thiết kế, upload để bạn tham khảo:

"Vẽ 3d chỉ vẽ được ở màn hình model, nhưng không vẽ khung tên được, nếu ta chọn một bản vẽ mẫu có khung tên trong thư viện nhưng lại vẽ không được 3d, vậy cho em hỏi để vẽ 3d có khung tên thì vẽ như thế nào, và em không hiểu nhiều về khai niệm model và layout lắm"(khoacokhi).

Tôi đã vẽ nhiều bản vẽ về 3d, có bản nặng lên tới ngót nghét 30 MB. (Phải dùng máy có cấu hình Ram: 2 Gb) tôi vẫn vẽ và in bình thường hình 3d trên bản vẽ 2d có khung tên, mặc dù tôi chẳng hiểu gì về model và layou. Tôi hơi khó hiểu về câu hỏi của bạn khoacokhi , còn cách thể hiện bản vẽ khung máy 3d của bạn SSG thì tôi chưa tiếp cận được (có thời gian sẽ ngâm cứu sau). Cách thể hiện bản vẽ 3d của tôi đơn giản thô sơ, phù hợp với các bạn mới làm quen với 3d.

Trăm nghe không bằng một thấy, tôi cũng muốn upload 1 File 3d để các bạn tham khảo nhưng không biết cách làm nhờ bạn SSG bày cách. :bigsmile:

7. "Càng học càng thấy mình còn kém, không học cứ nghĩ mình đã giỏi."(k_victory)

Mình mới tham gia diễn đàn, thấy CADviet là một xân trơi bổ ích và ní thú. Thật cảm động... đậy, khi dưới cái tên thành viên k_victory là một bức ảnh chụp một ...bông hoa đẹp hiếm hoi trong làng CADViet. "Em" có thể gạch vài cái đầu dòng về lý lịch lý trích ngang của mình được không? Hy vọng... hy vọng...và 1 phần 5113 tia hi vọng được chia đều cho những ai dám hi vọng...(Mong các bạn thông cảm đừng nghĩ tôi là người thế này thế kia nhé. Chẳng hiểu sao mười đầu ngón tay của tôi cử run rẩy gõ lên bàn phím...) :bigsmile:

• Vote giảm 1

8. "Bạn muốn dùng để viết chữ trên đầu, bạn cho ký tự mũ (^) vào cuối.

Bạn muốn dùng để viết chữ dưới chân, bạn cho ký tự mũ (^) vào đầu đoạn.

Sau đó tô xanh đoạn mà bạn muốn viết kèm cả ký tự mũ, rồi nhấn vào phím a/b trên thanh công cụ mtext. Bạn sẽ có cái bạn cần." (Nguyen Hoanh).

Bạn sexless đã "ké chút" rồi, lại còn "Ké thêm chút nữa" (Sao tham thế? Không để chỗ cho người khác ké à? he!he!)...Ksgia tôi không "ké" mà nói ...leo theo bạn Nguyen Hoanh vậy. Tôi thường ghi dung sai bằng lệnh chỉnh sửa kích thước đã ghi bằng lệnh: ED theo cách sau:

1- Ghi dung sai "cộng trừ" : Ví dụ ghi kích thước 50 cộng trừ 0,1. -Dùng ED- sau đó nhập vào sau số 50 : %%P 0,1^ ...

2- Ghi dung sai cộng trên trừ dưới: ví dụ ghi kích thước 50 cộng 0,2 trừ 0.2. -Dùng ED- sau đó nhập vào sau số 50 : +0,2 ^ -0,2...

3 Ghi kích thước cộng hoặc trừ: ví dụ ghi kích thước 50 cộng 0,2- Dùng ED- Sau đó nhập vào sau số 50 : +0,2 ^....

:bigsmile:

• Vote tăng 1

9. " Gõ lệnh bo (boundary), pick vào vùng cần tính -> 1 pline kín được tạo thành.

- Select nó, gõ lệnh mo sẽ thấy diện tích. Nếu không cần đến nó nữa thì bấm del." (SSg)

Cách làm của bạn SSG cực nhanh! (Thời gian tương đương với việc rót được nửa chén rượu... hạt mít) ! Thật đúng là :

Chẳng cần thiết phải đi xa

Cứ ngồi ở nhà cũng có ...sàng khôn...

: :bigsmile:

10. Trước tiên bạn phải dùng lệnh TRIM hoặc FILLET với R=0 để 4 đường cong đó tạo thành miền khép kín, rồi thực hiện lệnh tắt như sau : PE /Enter - kích chuột vào một đường - hiện dòng lệnh [ Close/join...]: Nhập j/ Enter ... Tiếp theo là kích chuột vào bốn đường rồi Enter hai lần thì 4 đối tượng sẽ nhập thành 1 đối tượng. Sau đó bạn có thể biết được diện tích và chu vi của hình bao đó theo hai cách sau:

1: Chọn đối tượng / LI/ Enter/ ... hoặc ( LI/Enter/ chọn đối tượng/ Enter...)

2:Tools/Inquiry/Area - hiện dòng lệnh [objeet/ All/ Subtraet]: - Nhập O vào dòng này/ Enter rồi kích chuột vào đối tượng là xong.

:bigsmile:

11. "Làm cách nào để có thể chọn đc Hatch.Cứ click vào nó uh? Đôi khi không làm đc điều đó đâu". (ph168xd)

Đúng là cái thằng "Hatch" này nó ... hách dịch thật đấy. Nhiều khi vội, mình muốn làm cho xong việc mà nó lại cứ đơ ra, tức không thể...uống rượu được? Có "vùng" hôm trước không "Hatch" được nhưng sáng hôm sau lại "Hatch" được, thế mới lạ!. Đặc biệt lại có vùng của file lại không thể "Hatch" được! (Vùng cần "Hatch" được vẽ một cách nghiêm túc, hoàn toàn kín đáo, không hề hở hang và cũng không hề có nét nào nằm đè lên nhau mới ...đểu chứ!) . Có khi tôi Move tách rời các đối tượng vùng ấy ra, rồi lại Move dính chúng lại với nhau và dùng thêm cả lệnh Fillet với R=0 cũng không được. Bạn ph168xd ạ, đành phải sống chung với ... nó vậy! Mỗi lần thấy nó có hiện quấy rối ..., bạn hãy mỉm cười làm theo cách sau:

1- Với các hình cần Hatch đối xứng ví dụ như vẽ một cái bạc chẳng hạn, gặp lúc click vào bên phải "trúng" nhưng khi click vào bên trái lại "trượt" và ngược lại thì bạn chỉ cần Hatch một nửa ..."vầng trăng", sau đó Mỉrror và Ma.

2- Với vùng khác khi thấy khó... nhằn thì bạn hãy chịu khó dùng lệnh polyline bao kín nó rồi tùy hứng Pick Poins hoặc Selecl Objects 3- Đừng cài lại Auto Cad tốn ...mồi nhậu ! :bigsmile:

12. - Lênh Planr Surface kẻ được 7x7 = 49 ô mắt lưới trên hình chữ nhật , được mặc định sẵn trên AutoCAD . Kích đúp chuột vào mắt lưới rồi nhập số liệu vào : U isoli...V isolin... ta có thể thay đổi được số ô tùy ý theo hàng và cột như cách làm của bạn SSG.

- Đúng như bạn SSG viết : cách SC của bạn Duy 782006 hoàn toàn chính xác vì bạn Duy không nhập kích thước mà dùng cách bắt điểm End (Đây là lợi thế của CAD đời mới mà bây giờ tôi mới biết đến). Cách làm của bạn Duy cũng không đến nỗi chậm lắm. Tuy nhiên nếu bản vẽ có nhiều ô mắt lưới thì sẽ tốn nhiều... "mồi nhậu" hơn cách làm của bạn SSG.(bản vẽ "nặng" hơn về dung lượng).

13. Cám ơn bạn SSG và bạn Duy 782006 !

Trước đây tôi đã thực hiện trên Auto Cad 2004 theo các bước sau: - Draw/ Surfaces/ 3D Surfaces/ Mesh/ Ok. Đến đây chế độ bắt điểm tự động tắt. Bạn phải nháy chuột phải vào thanh công cụ dưới dòng lệnh : chọn Setings/ Seletall/ Ok để bật chế độ bắt điểm. Tiếp theo là chọn 4 điểm trên hình chữ nhận/ Entenr/ Nhập:8 / Nhập :8 /Enter, là khổ giấy A4 hoặc bất cứ khổ giấy nào cũng được phủ lưới 64 ô đều nhau.

Hiện tôi đang dùng Auto Cad2007, nhưng không tìm ra lệnh Mesh (gọi nôm na là phủ lưới mặt phẳng). Chẳng lẽ Auto Cad 2007 không có lệnh nào tương tự sao?. Vì vậy tôi mới mạnh dạn tham gia diễn đàn CACViet bằng câu đố vui để ... thực ra đây là câu hỏi chứ không phải là câu đố.

- Bạn SSG mách nước dùng lệnh Table, tôi đã dùng thử nhưng thấy rắc rổi và không ổn về thời gian, nhưng nhờ có bạn mà tôi biết thêm được lệnh ấy.

- Bạn Duy 782006 mách nước: SC lại 1/8, sau đó 3D Array ngang 8, dọc 8. Cách làm này không ổn về thời gian và chỉ đúng khi kích thước của hình chữ nhật sau khi SC thu nhỏ là số nguyên hoặc số thập phân hữu hạn(đây là số liệu cần thiết khi thực hiện lệnh Array). Với một hình chữ nhật có kích thước bất kỳ, sau khi SC nều kích thước của nó là số thập phân vô hạn tuần hoàn thì... sai 1/1000000 ly cũng đi vài ...dặm.

-Trong Auto Cad 2007, tôi đã tìm ra lệnh phủ lưới nhưng đã được mặc định sẵn là chỉ vẽ được 7x7= 49 ô (1- Vẽ một hình chữ nhật bất kỳ vẽ bằng lệnh REC. 2- Phủ lưới : Modify/3D operations/ Convert Surface/ Chọn hình chữ nhật/ Enter.

Có cách làm thay đổi mặc định của lệnh trên không? Nhờ các bạn tìm giúp. :bigsmile:

14. Lần đầu tiên viết bài trên CADViet, tôi chót viết nhầm tiêu đề nên chỉnh sửa tùm lum trong bài viết này mong các bạn thông cảm!

Bạn nhổ một sợi tóc, cắt bỏ gốc và ngọn đánh dấu gốc hoặc ngọn rồi đố tôi tìm biết được đâu là gốc đâu là ngọn, sau giây lát tôi sẽ chỉ chính xác 100%. Đố bạn biết tôi đã nhận ra được bằng cách nào.