Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
phunam

làm thế nào để thay đổi chiều rộng nét vẽ

Các bài được khuyến nghị

nhờ các bác giúp đỡ:em phải làm thế nào để thay đổi bề rộng nét vẽ của lệnh C

Lệnh C của bạn là cái jì.Vẽ cái jì? :iluvyousmiley:

Có fải bạn đang vẽ đường tròn không C=]circle[/b]?

1.Bạn có thể đổi độ rộng của nét Width = cách đặt bề rộng cho layer mà bạn dùng để vẽ đường tròn.

2.Cách khác bạn có thể sử dụng lệnh DO = donut để vẽ với bề dày = R2-R1

trong đó R1 là bán kính trong

R2 là bán kính ngoài

:D

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Mình mới chỉ thấy đường pl là có bề dày, còn trường hợp này mình nghĩ bạn phải tạo ra 1 linetype có bề dày cố định chứ không chỉnh sửa được độ dày của nét vẽ đâu. Muốn được thì offset 2 đường tròn rồi tô đen theo cách thủ công :iluvyousmiley:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ahm.các bác cho em hỏi xí! lệnh gì để làm nhẵn đối tượng nhỉ.ví dụ như : đưởng tròn nếu ta dùng lệnh thì có thể đưa nó về hình đa giác hoặc lam nhẳn hơn cũng đc.em hoi vậy có khó hiểwkhông nhi?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
ahm.các bác cho em hỏi xí! lệnh gì để làm nhẵn đối tượng nhỉ.ví dụ như : đưởng tròn nếu ta dùng lệnh thì có thể đưa nó về hình đa giác hoặc lam nhẳn hơn cũng đc.em hoi vậy có khó hiểwkhông nhi?

lệnh RE :iluvyousmiley: :D

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình mới chỉ thấy đường pl là có bề dày, còn trường hợp này mình nghĩ bạn phải tạo ra 1 linetype có bề dày cố định chứ không chỉnh sửa được độ dày của nét vẽ đâu. Muốn được thì offset 2 đường tròn rồi tô đen theo cách thủ công :iluvyousmiley:

Không chuyên nghiệp anh ạ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thông thường thì giao diện của hình tròn trên màn hình lúc là hình, tròn lúc lại hiện nguyên hình là hình đa giác>>> muốn nhìn cho nó bắt mắt thành hình tròn người ta dùng lệnh Regen

Trường hợp ngược lại ....Thay đổi trị số trong ô Arc Cicle Smothness cũng được . Nhưng ở đời này người ta chỉ nung đất thành gạch, chứ chẳng có ai có ý tưởng biến gạch thành đất như anh đâu nhé!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thông thường thì giao diện của hình tròn trên màn hình lúc là hình, tròn lúc lại hiện nguyên hình là hình đa giác>>> muốn nhìn cho nó bắt mắt thành hình tròn người ta dùng lệnh Regen

Trường hợp ngược lại ....Thay đổi trị số trong ô Arc Cicle Smothness cũng được . Nhưng ở đời này người ta chỉ nung đất thành gạch, chứ chẳng có ai có ý tưởng biến gạch thành đất như anh đâu nhé!

Theo mình thấy là thể hiện trên bản vẽ cad thui, còn khi in ra thì vẫn nhẵn như thường. trong nhiều trường hợp máy yếu và bản vẽ nặng thì regen không nổi, thậm chí dẫn đến đơ máy :iluvyousmiley:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn dùng lệnh Viewres-->Làm mịn đường cong.

Command: Viewres--> enter

Do you want fast zooms? [Yes/No] <Y>: Y -->enter.

Enter circle zoom percent (1-20000) <1000>: 20000 --> enter. Đây là giá trị về độ mịn của đường cong được thể hiện, bạn cũng có thể thay đổi chúng trong hộp thoại Options. Thay đổi giá trị trong ô Arc and Circle Smoothness.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hj.em cảm ơn các bác nhiều ge.em đã làm được rùi,lênh này thì em cũng đã dùng nhưng lâu rui không nhớ đc nữa.hi.ít dùng tới nó lém.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
nhờ các bác giúp đỡ:em phải làm thế nào để thay đổi bề rộng nét vẽ của lệnh C

Độ rộng ở đây bạn muốn là gì, có hai vấn đề trong câu hỏi của bạn. Một là tạo nét vẽ có độ lớn theo tiêu chuẩn, nếu như vậy thì bạn tạo ra một Layer và gán độ lớn cho đối tượng đường tròn đó của bạn, giống như Ketxu đã nói. Hai là tạo ra hình vành khăn, nếu muốn như vậy thì bạn dùng lệnh Donut, giống như bạn W1nDream đã trình bày.

Command: do --> enter

Specify inside diameter of donut <0.5000>: Nhập vào bán kính đường tròn trong.

Specify outside diameter of donut <1.0000>: Nhập vào bán kính đường tròn ngoài.

Specify center of donut or <exit>: Xác định vị trí đặt tâm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Độ rộng ở đây bạn muốn là gì, có hai vấn đề trong câu hỏi của bạn. Một là tạo nét vẽ có độ lớn theo tiêu chuẩn, nếu như vậy thì bạn tạo ra một Layer và gán độ lớn cho đối tượng đường tròn đó của bạn, giống như Ketxu đã nói. Hai là tạo ra hình vành khăn, nếu muốn như vậy thì bạn dùng lệnh Donut, giống như bạn W1nDream đã trình bày.

Command: do --> enter

Specify inside diameter of donut <0.5000>: Nhập vào bán kính đường tròn trong.

Specify outside diameter of donut <1.0000>: Nhập vào bán kính đường tròn ngoài.

Specify center of donut or <exit>: Xác định vị trí đặt tâm.

Cám ơn bạn, nhưng mà đối với line, arc ... chì chắc chịu nhỉ

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hi,minh có thể dùng lệnh DO đc bạn ah

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Còn có lệnh TRACE được đường thẳng có độ dầy, anh làm thử xem

Command: trace

Specify trace width <0.0500>: Specify second point: Specify start point:

Specify next point:

Specify next point:

Specify next point:

Specify next point:

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thường khi vẽ 1 đường tròn có độ dày mình hay dùng lệnh DONUT, còn nếu để độ dày nét ở chế độ by layer thì làm cả bản vẽ phình to (nếu quen để thiết đặt ở mặc định) và phải vào lineweight setting tick vào ô Display Lineweight

Lệnh TRACE thường chỉ dùng vẽ cho các đường - đoạn thẳng

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cám ơn bạn, nhưng mà đối với line, arc ... chì chắc chịu nhỉ

nếu muốn đường cong (arc) hoặc Line có độ rộng, bạn có thể dùng lện Pline

Command: pl

Specify start point: xác định điểm đầu

Specify next point or [Arc/Halfwidth/Length/Undo/Width]: w (chọn W, là lựa chọn Width, để xác định độ rộng nét vẽ)

Specify starting width <0.0000>: 2. Độ rộng bắt đầu

Specify ending width <2.0000>: 2. Độ rộng kết thúc

Specify next point or [Arc/Halfwidth/Length/Undo/Width]: xác định chiều dài

Specify next point or [Arc/Close/Halfwidth/Length/Undo/Width]: a (chọn Arc nếu muốn vẽ cung tròn)

Specify endpoint of arc or [Angle/CEnter/CLose/Direction/Halfwidth/Line/Radius/Second pt/Undo/Width]: Xác định điểm cuối cung tròn

Specify endpoint of arc or [Angle/CEnter/CLose/Direction/Halfwidth/Line/Radius/Second pt/Undo/Width]: các lựa chọn khác...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo