Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
CAD.CAM.CNC.CAE.CAPP

Giúp về lênh tạo mũi tên theo cung tròn

Các bài được khuyến nghị

Mọi người cho em hỏi, lệnh nào để tạo mũi tên theo cung tròn ko.

Ví dụ: tạo mũi tên theo đường thằng thì em dùng lệnh LE

Nhưng theo cung tròn thì em toàn phải dùng PL rùi chọn 1 điểm, tiếp theo gõ w và rồi em tạo đc mũi tên. Sau đó em mới dùng lệnh A enter để tạo 1 cung tròn nối vế mũi tên đó.

Vậy Có lệnh nào tạo nhanh mà ko phải qua 2 lệnh Pl và A ko vậy. Em cảm ơn

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Dùng lệnh Pline vẽ cung tròn có đầu mũi tên:

Command: PLINE -> Chọn điểm bắt đầu -> Nhập "a" -> Enter -> Chọn điểm thứ 2 để vẽ cung tròn -> Nhập "w" (để chỉnh bề rộng mũi tên) -> Enter -> Nhập giá trị bề rộng -> Enter -> Nhập "0" (cho đầu mũi tên) -> Enter -> Chọn điểm thứ 3 để vẽ mũi tên -> Enter dứt lệnh.

Chú ý: muốn thay đổi hướng cong của cung tròn, sau khi nhập "a" -> Enter thì nhập "d" -> Enter rồi mới chọn điểm thứ 2 để vẽ cung tròn.

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mọi người cho em hỏi, lệnh nào để tạo mũi tên theo cung tròn ko.

Ví dụ: tạo mũi tên theo đường thằng thì em dùng lệnh LE

Nhưng theo cung tròn thì em toàn phải dùng PL rùi chọn 1 điểm, tiếp theo gõ w và rồi em tạo đc mũi tên. Sau đó em mới dùng lệnh A enter để tạo 1 cung tròn nối vế mũi tên đó.

Vậy Có lệnh nào tạo nhanh mà ko phải qua 2 lệnh Pl và A ko vậy. Em cảm ơn

Command : Qleader -> enter , chọn s -> enter , click >spline > ok ,

click,click,click

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Command : Qleader -> enter , chọn s -> enter , click >spline > ok ,

click,click,click

Em cảm ơn bác, nhưng em làm thử theo cách này của bác thì vẽ nhanh hơn cách bác kncam, nhưng vì là đường spline ở sau đầu mũi tên lên đường cong của nó ko đẹp như đường arc của bác kncam. Bác cho hỏi có cách nào như của bác nhưng tạo được luôn đường arc ở sau đầu mũi tên ko. Vì em bên dân cơ khí nên vẽ TRục hay phải có góc quay quanh trục nên hay phải vẽ cung tròn có đầu mũi tên. Em cảm ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn có thể đo kích thước cung tròn sau đó dùng lệnh E chọn cai kich thước đó enter la co ngay cai mũi tên cong

Hay bạn dùng lệnh LE chọn setting roi chọn spline roi vẽ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn có thể đo kích thước cung tròn sau đó dùng lệnh E chọn cai kich thước đó enter la co ngay cai mũi tên cong

Hay bạn dùng lệnh LE chọn setting roi chọn spline roi vẽ

Vâng trước tiên cảm ơn bác, nhưng như bác nói theo cách 1 thì khi có đc cung tròn có đầu mũi tên thì lại có kích thước ở giữa cung tròn

cách 2 thì lại giống cách của bác hantinhsaycad nói.

Cái em muốn là các bác giúp em xem có lệnh nào mà mình tạo đc cung tròn như lệnh Arc nhưng lại có ngay mũi tên ở đầu cung tròn. Giống như lệnh Le, tạo đc đường line và có ngay mũi tên ở đầu đường line. Mong các bác giúp em cái.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Qua chưa tưởng tượng được cái mũi tên cong đó ích lợi như thế nào? Bậu UP 1 hình lên cho qua xem thử?

Có thể có 02 cách giúp cho bậu:

1. Nhờ cao thủ Autolisp trong diễn đàn viết 1 cái lệnh về "hắn".

2. Tạo 1 Block Dynamic cũng về "hắn" luôn.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vâng trước tiên cảm ơn bác, nhưng như bác nói theo cách 1 thì khi có đc cung tròn có đầu mũi tên thì lại có kích thước ở giữa cung tròn

cách 2 thì lại giống cách của bác hantinhsaycad nói.

Cái em muốn là các bác giúp em xem có lệnh nào mà mình tạo đc cung tròn như lệnh Arc nhưng lại có ngay mũi tên ở đầu cung tròn. Giống như lệnh Le, tạo đc đường line và có ngay mũi tên ở đầu đường line. Mong các bác giúp em cái.

Vấn đề mặc định không theo một cá biệt riêng lẻ nào hết . theo mình nghĩ bạn nên vẽ cái đối tượng của mình thích , ( cái mũi tên ok giữ lại ,cái đuôi nòng nọc không thích Explode đi . Ed lại Tạo 1 Block , về lisp theo tôi nghĩ trường hợp này sẽ không nhanh hơn nhiều lắm đâu

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Qua chưa tưởng tượng được cái mũi tên cong đó ích lợi như thế nào? Bậu UP 1 hình lên cho qua xem thử?

Có thể có 02 cách giúp cho bậu:

1. Nhờ cao thủ Autolisp trong diễn đàn viết 1 cái lệnh về "hắn".

2. Tạo 1 Block Dynamic cũng về "hắn" luôn.

Trong leader có thể định nghĩa đường leader theo user không nhỉ? tôi cũng chưa rõ nhưng nếu có thì nó có thể trả lời được cho bạn. nếu không thì chắc phải dùng lisp.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tặng bậu 1 Block vuông để lấy ý tưởng làm thành Block tròn:

acad2010: http://www.cadviet.c...3/1833_ct_1.dwg

EM ko hiểu ý của bác. Bác nói cụ thể cho em đc ko, trình cad của em mới là trình A nên bác thông cảm. VÀ Bác kncam có thể xuất giùm em sang cad2008 đc ko, em ko mở đc bản cad của bác.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Acad2007:http://www.cadviet.c...1833_ct2007.dwg

Tại Qua hổng biết cái mũi tên vòng cung mặt mũi như thế nào (áp dụng bài bản hay lập dị?) nên nhân tiện trước đây có làm cái block dynamic liên quan đến mũi tên bèn UP lên cho bậu xem thử coi có ý gì mới mẻ không. Trong block này các mũi tên đều "vuông thành sắc cạnh", nếu biến nó thành cong thì... chỉ có bậu mới biết nó không hợp ý mình ở chỗ nào. Khi gởi yêu cầu lên diễn đàn, để anh em dễ "bu" vào, bậu nên có hình minh họa và vài dòng thuyết minh cái đó xài như thế nào thì bậu cũng "khỏe" mà anh em cũng "có việc làm chính đáng", không phải như đang chit chat lăng nhăng, phải vậy hông "bồ tèo"? Ha.... ha...ha...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Qua làm thử cái block dynamic này bậu xem có nhảm quá không? Vòng cung mũi tên là 120 độ. Nó có chế độ Scale mỗi cấp = 50 đơn vị và quay tròn "giật giật" mỗi 5 độ. Khi nó thuộc Layer nào thì nét thể hiện theo Layer đó. Bậu Test thử coi có "đã" chưa?

Acad2007: http://www.cadviet.com/upfiles/3/1833_mtvc_1.dwg

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Qua làm thử cái block dynamic này bậu xem có nhảm quá không? Vòng cung mũi tên là 120 độ. Nó có chế độ Scale mỗi cấp = 50 đơn vị và quay tròn "giật giật" mỗi 5 độ. Khi nó thuộc Layer nào thì nét thể hiện theo Layer đó. Bậu Test thử coi có "đã" chưa?

Acad2007: http://www.cadviet.c...1833_mtvc_1.dwg

Trời ạ. Chuẩn man bác ak. Còn hơn cả em kỳ vọng. Đa tạ bác nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mấy a ơi, xin giúp e cái này với. E mới học utocad nên còn lờ mờ lắm. E cũng không biết tạo 1 topic mới chỗ nào nữa nên upload câu hỏi trên topic của ai đây mong moại người thông cảm nhé! Chân thành cảm ơn mấy a.117649_hinhanhaaaaaaa_1.jpg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mấy a ơi, xin giúp e cái này với. E mới học utocad nên còn lờ mờ lắm. E cũng không biết tạo 1 topic mới chỗ nào nữa nên upload câu hỏi trên topic của ai đây mong moại người thông cảm nhé! Chân thành cảm ơn mấy a.117649_hinhanhaaaaaaa_1.jpg

cf2511c6239c7fc07d7138bce7f1bb07_5466632

Vào đây thử xem bạn,

còn tạo mới topic thì chịu khó đọc ở đây hà

http://www.cadviet.com/forum/forum/82-thong-bao/

• Vote tăng 1
  • Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác cho em hoit thêm về cách tạo mũi tên đk ko ạ 

em muốn tạo mũi tên thẳng trong một ô vuông , khi bấm lệnh le nó chỉ ra mũi tên chéo thoi nó ko thẳng ạ 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác cho em hoit thêm về cách tạo mũi tên đk ko ạ 

em muốn tạo mũi tên thẳng trong một ô vuông , khi bấm lệnh le nó chỉ ra mũi tên chéo thoi nó ko thẳng ạ 

Muốn ra mũi tên thẳng, anh phải nhấn phím F8

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo