Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
trungudic

Tự cập nhật lại các thông số trong BV thống kê thép

Các bài được khuyến nghị

Khi mình điều chỉnh lại các thông số thép thì lại lại phải thống kê lại thép nên rất mất thời gian. Có cách gì mà khi mình điều chỉnh lại các thông số thép thì bản vẽ thống kê thép tự động cập nhật lại các thông số mới không. Mong mọi người trên diễn đàn chỉ giúp.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Khi mình điều chỉnh lại các thông số thép thì lại lại phải thống kê lại thép nên rất mất thời gian. Có cách gì mà khi mình điều chỉnh lại các thông số thép thì bản vẽ thống kê thép tự động cập nhật lại các thông số mới không. Mong mọi người trên diễn đàn chỉ giúp.

Bạn đã dùng thử các chương trình hoặc lisp hỗ trợ thống kê cốt thép chưa?

(Chắc bạn đang làm tay bo... :rolleyes:)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lisp thống kê cốt thép thì mình vẫn đang dùng. Cái mà mình hỏi là khi đã có bản thống kê cốt thép rồi, nếu mình thay đổi lại kết cấu cụ thể là thay đổi lại số hiệu cũng như chủng loại thép thì bản vẽ thống kê không thể tự động cập nhật được những cái thay đổi mới.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Lisp thống kê cốt thép thì mình vẫn đang dùng. Cái mà mình hỏi là khi đã có bản thống kê cốt thép rồi, nếu mình thay đổi lại kết cấu cụ thể là thay đổi lại số hiệu cũng như chủng loại thép thì bản vẽ thống kê không thể tự động cập nhật được những cái thay đổi mới.

Cái này thì tùy thuộc vào chương trình thống kê bạn đang xài chứ. Có chức năng đó hay kg chỉ có bạn biết vì chẳng ai biết bạn đang xài cái gì cả.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái này là rất khó.Nếu làm thống kê trên excel thì may ra có thể có tiện ích này

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái này mình đang đinh đi theo hướng này:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...amp;#entry24594

Nhưng mà ít thời gian quá, bạn chờ nhé

Vấn đề của bạn không chỉ ở bẳng thông kê thép mà còn rât snhiều việc khác, bạn nghin cứu dần di rồi chúng ta thống nhất,

bạn dùng cái lisp thống kê ntn??

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái này là rất khó.Nếu làm thống kê trên excel thì may ra có thể có tiện ích này

Thực chất việc này trong lisp tkt mà mình post bên mục thống kê thép có chức năng này.

-Bạn chỉ việc dùng lệnh ed chỉnh các text cơ sở như: đường kính, số thanh... nói chung là các dữ liệu nhập.

-Chọn chức năng chỉnh bảng chọn điểm trên bên trái và điểm dưới bên phải của bảng thống kê là nó sẽ đọc và chỉnh sửa lại số liệu trong bảng thống kê đó.

http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...ic=1921&hl=

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có lẽ bạn Duy782006 chưa hiểu ý mình. Cái mình cần là khi mình thay đổi các thông số về chủng loại và số hiệu thép trên bản vẽ kết cấu thì bản vẽ thống kê thép phải tự cập nhật được các thay đổi đó. Chứ nếu thống kê lại thì rất mất thời gian.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có lẽ bạn Duy782006 chưa hiểu ý mình. Cái mình cần là khi mình thay đổi các thông số về chủng loại và số hiệu thép trên bản vẽ kết cấu thì bản vẽ thống kê thép phải tự cập nhật được các thay đổi đó. Chứ nếu thống kê lại thì rất mất thời gian.

Mô phật!! Bần tăng lại xớn xác nửa rồi thiệt có lổi với thí chủ quá. Thiện tai tại thiên.

Vấn đề của thí chủ cũng có 1 topic bàn rồi thí chủ chịu khó tìm coi sao.

Bể khô vô biên quay đầu là bờ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cứ ngỡ trần gian là cõi thật.

Cho nên tất bật đến bây giờ.

Giờ biết trần gian la cõi mơ

Nên phải lơ ngơ suốt một đời.

hehe

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Giờ biết trần gian la cõi mơ

Nên phải lơ ngơ suốt một đời.

hehe

spam ty nhe may bac

Dinh giang phai khong?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bác đang đề cập đến vấn đề thật là khó.

Tại sao bác chỉ nhìn nhận vấn đề hạn hẹp vậy cái ta cần đâu chỉ dừng lại ở việc là số hiệu thép thay đổi thep mà là tự động thống kê và cập nhật lại toàn bộ bảng thống kê và rất nhiều các ứng dụng khác nữa.

Nói thật vấn đề này là rất khó (theo em).

Đây từng là đề tài đồ án tốt nghiệp của nhiều SV khoa em nhưng đều không đi đến đâu (sử dụng ARX).

Trên diễn đàn có cao nhân nào thông thạo về vấn đề này mong được cùng xây dựng chủ đề này.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo Tôi, vấn đề thay đổi số mà lập trình để thay đổi kết quả bảng thống kê thì là ko quá khó.

vấn đề là ở chố, làm sao để cad biết, text( các con số đường kính, length...) nào là chú thik của thép, text( cao độ, khoảng cách...) nào là chú thik bình thường.

Vấn đề này ko khả thi lắm :s_big:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Theo Tôi, vấn đề thay đổi số mà lập trình để thay đổi kết quả bảng thống kê thì là ko quá khó.

vấn đề là ở chố, làm sao để cad biết, text( các con số đường kính, length...) nào là chú thik của thép, text( cao độ, khoảng cách...) nào là chú thik bình thường.

Vấn đề này ko khả thi lắm :s_big:

Các bác có dùng thử cái này chưa? http://www.cic.com.vn/info.asp?page=pmmp&a...amp;language=vn (free ware đó. Tôi chưa dùng bao h nhưng nghe nói có chức năng các bác cần đấy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo tôi là rất khó vì điều này khi mình thống kê xong thì chương trình thống kê hoặc là bạn dùng bằng lis thông kê thì sẽ kết thúc và các chương trình cũng như lis là làm việc khi được liên kết còn khi đã thống kê xong thi không còn sự liên kết nữa mà muốn làm cho liên kết đó thì không khó nhưng để tự động chương trình update lại dự liệu là điều thực sự khó

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay