Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
anlocson

Làm sao để vẽ được cung ellipse?

Các bài được khuyến nghị

Chào các bro, mình có thắc mắc cần giúp đỡ: mình vẽ hình chiếu trục đo, có các hình tròn (nhưng trong hình chiếu trục đo là vẽ các elip). Mình không thể vẽ đường kích thước của các elip này vì máy chỉ cho phép vẽ đường kích thước của cung (arc) và đường tròn (circle) thôi. Mong các bro chỉ giáo. Xin cảm ơn trước.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Chào các bro, mình có thắc mắc cần giúp đỡ: mình vẽ hình chiếu trục đo, có các hình tròn (nhưng trong hình chiếu trục đo là vẽ các elip). Mình không thể vẽ đường kích thước của các elip này vì máy chỉ cho phép vẽ đường kích thước của cung (arc) và đường tròn (circle) thôi. Mong các bro chỉ giáo. Xin cảm ơn trước.

Bạn dùng lệnh Ellipse rồi chọn tham số Arc

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bác Hoành, nhưng sao mình làm vẫn không được ? Mong bác chỉ cụ thể vẽ đường kích thước các đường tròn (thực chất là các elip ở isometric) trong hình chiếu trục đo dưới đây (mình upload file kèm). Cảm ơn bác nhiều.

http://www.cadviet.com/upfiles/hinh_chieu_truc_do_1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cứ vẽ nguyên cái ELLIPSE rồi trim cho nó nhanh.

Phải vẽ 1line làm trục của ELLIPSE trước.

Command nhập: "EL", rồi nhập "I" (để chọn Isocircle), click center point, click để chọn bán kính. Xong.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cứ vẽ nguyên cái ELLIPSE rồi trim cho nó nhanh.

Phải vẽ 1line làm trục của ELLIPSE trước.

Command nhập: "EL", rồi nhập "I" (để chọn Isocircle), click center point, click để chọn bán kính. Xong.

Ko phải đâu bạn í muốn đo bán kính cơ mà

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đây bạn ơi, khi bạn dùng lệnh ellipse sẽ xuất hiện dòng lệnh:

ELLIPSE

sau đó làm tham chiếu (hay còn gọi là lệnh địa phương)

"Specify axis endpoint of ellipse or [Arc/Center]:"

Bạn chọn Arc (A) enter is ok.

Một lưu ý với người mới bắt đầu là hãy quan sát cửa sổ lệnh xem sau mỗi lệnh có kèm theo tham chiếu nào không.

Điều này giúp bạn truởng thành nhanh và có khác biệt với mọi người, và tất nhiên nên dùng lệnh tắt

Chúc thành công

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn làm như sau : Vào Tab Snap - cài đặt ISOMETRIC OK - gõ lệnh EL - gõ I (Isocicle) - sau đó vẽ giống như vẽ đường tròn (lúc này bạn thấy con trỏ 1 sợi tóc bị nghiêng) . Muốn trở về trạng thái ban đầu thì lại vào Snap - bỏ Isometric. Khi ghi KT cho đường tròn này vẫn dùng KT đuờng tròn như thường lệ.

Còn nữa trước khi nhập DK/BK đường tròn bạn có thể bấm F5 để đổi theo 3 chiểu (tùy theo chiều mà bạn muốn vẽ)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Một cách chuẩn nhất như bạn Meo hoang đã đưa ra bạn nên chơi trên 3D sau đó chiếu, còn nếu không thì bạn phải sử dụng chuẩn các phép chiếu hình như trong hình họa thôi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thanks các bạn. Ý của bạn NguyenHuyHoang là sát nhất với cách vẽ của mình. Mình vẽ đường tròn trên hình chiếu bằng, bằng cách vẽ elip (lựa chọn Isocircle). Sau đó để snap trở về chế độ Standard (trước đó snap ở chế độ hình chiếu trục đo là Isometric) như bạn Hoàng nói, hoặc snap để OFF nhưng cũng không vẽ được đường kích thước của các đường tròn này. Chẳng lẽ chỉ có cách vẽ 3D thực sự mới giải quyết được ? Mình không nghĩ như vậy các bạn ạ. Chắc là do mình chưa biết cách thôi ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thanks các bạn. Ý của bạn NguyenHuyHoang là sát nhất với cách vẽ của mình. Mình vẽ đường tròn trên hình chiếu bằng, bằng cách vẽ elip (lựa chọn Isocircle). Sau đó để snap trở về chế độ Standard (trước đó snap ở chế độ hình chiếu trục đo là Isometric) như bạn Hoàng nói, hoặc snap để OFF nhưng cũng không vẽ được đường kích thước của các đường tròn này. Chẳng lẽ chỉ có cách vẽ 3D thực sự mới giải quyết được ? Mình không nghĩ như vậy các bạn ạ. Chắc là do mình chưa biết cách thôi ?

À xin lỗi mình nhớ sai về ghi KT

Để ghi KT cho các ĐT, cung tròn trong hình chiếu trục đo bạn dùng Qick Leader. Cách vẽ hình chiếu trục đo thì hơi lâu và thủ công, tuy nhiên vẫn thực hiện được thôi bạn a.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
:lol:

Thanks ban Hoang nhieu.

He he không có chi, mình mới xem qua bản vẽ của bạn còn 1 - 2 chỗ chưa chính xác đó là các kích thước , có các KT 56, 32, 88 (KT đứng) , 32, 48 (KT ngang chưa đúng tức là chưa ngay với mặt tương ứng, cái này chắc bạn làm được do các KT kia đã đúng vị trí. Bạn xem lại nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay