Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
legend_moon

Vì sao Diện tích giữa vùng hatch và đường khép kín lại khác nhau ?

Các bài được khuyến nghị

Tự dưng hôm nay ngồi tính diện tích cho mấy vùng lát gạch bằng hình đa giác. Mình có dùng lệnh PL để vẽ đa giác rùi lệnh BO để tạo 1 đa giác khép kin. xem Ctrl +1 thì thấy diện tích lên tới hơn 700m2 mà trong khi đó mình  xem ở hatch vật liệu chỉ có tới 220m2. Có kiểm tra lại bằng lệnh DIM để kiểm chứng thì thấy diện tích 220m2 là đúng . Ai biết lý do tại sao không ?  Cái này không cẩn thận thì có khi nhiều bác vẫn bị nhầm như mình nên post lên đây hỏi các cao nhân chỉ " vì sao lại như vậy " ?

Demo dien tich.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Cad không sai, do bạn nhầm!

Bạn thử nổ cái BO đó ra sẽ thấy bạn vẽ thừa 1 Arc có diện tích tầm 500m2.

Làm lại như thế này:

- Nổ BO

- Xóa bớt 1 arc lớn.

- BO lại

- Hatch

Kiểm tra và nhậu!

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
22 phút trước, legend_moon cho biết:

Tự dưng hôm nay ngồi tính diện tích cho mấy vùng lát gạch bằng hình đa giác. Mình có dùng lệnh PL để vẽ đa giác rùi lệnh BO để tạo 1 đa giác khép kin. xem Ctrl +1 thì thấy diện tích lên tới hơn 700m2 mà trong khi đó mình  xem ở hatch vật liệu chỉ có tới 220m2. Có kiểm tra lại bằng lệnh DIM để kiểm chứng thì thấy diện tích 220m2 là đúng . Ai biết lý do tại sao không ?  Cái này không cẩn thận thì có khi nhiều bác vẫn bị nhầm như mình nên post lên đây hỏi các cao nhân chỉ " vì sao lại như vậy " ?

Demo dien tich.dwg

Do đường tròn lớn của Bạn lập lại 2 lần nên nó tính trật, Bạn nổ ra và Joint lại. Bạn để ý thấy dấu + nhỏ mà Cad báo đó.

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em thì nghĩ Cad không sai, và bạn ấy cũng không sai đâu ạ.

Con số khác nhau giữa 71... và 21... là do đường Polyline đấy khép kín hay hở thôi. ( bạn ấy bảo dùng lệnh bo, nhưng em nghĩ là dùng lisp nối các đường lại ).

Kiểm tra bằng lệnh LI là thấy liền :;):;)

+ Bạn #MOON đọc bài này để kiểm tra là đường polyline là kín ( Close ) hay hở ( Open) qua bài viết này nhé. http://www.cadviet.com/forum/topic/9600-em-muốn-hỏi-về-đường-pline-khép-kín/

• Like 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
5 phút trước, Quốc Cường cho biết:

em BO lại thì thấy chuẩn ngay :o
mà ae cho hỏi luôn trong bản vẽ của chủ thớt khi em di chuyển polyline thì dim cũng di chuyển theo, làm thế nào vậy ạ?

Bạn vào option, chọn thẻ user preferences/Associative Dimensioning/  Make new Dimensions Associative

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
5 phút trước, Quốc Cường cho biết:

em BO lại thì thấy chuẩn ngay :o
mà ae cho hỏi luôn trong bản vẽ của chủ thớt khi em di chuyển polyline thì dim cũng di chuyển theo, làm thế nào vậy ạ?

+ Gõ "DIMASSOC" nhập 2, rồi vẽ lại kích thước. Nhưng khuyến nghị không sử dụng nếu không am hiểu. Kẻo sau này bản vẽ lỗi tùm lum lại lên diễn đàn thắc mắc :;):;)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1 phút trước, Danh Cong cho biết:

+ Gõ "DIMASSOC" nhập 2, rồi vẽ lại kích thước. Nhưng khuyến nghị không sử dụng nếu không am hiểu. Kẻo sau này bản vẽ lỗi tùm lum lại lên diễn đàn thắc mắc :;):;)

cái này em có lần dùng r, nhưng dim có lúc liên kết có lúc ko, nên lúc di chuyển đối tượng thì có dim đi dim ở lại =.=!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
3 phút trước, Quốc Cường cho biết:

cái này em có lần dùng r, nhưng dim có lúc liên kết có lúc ko, nên lúc di chuyển đối tượng thì có dim đi dim ở lại =.=!

Các "Dimension" được tạo ra sau khi gõ "Dimassoc nhập 2" thì mới có thể thay đổi. Các dimension được tạo trước đó thì không bị ảnh hưởng.

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1 giờ} trướ}c, Danh Cong cho biết:

Em thì nghĩ Cad không sai, và bạn ấy cũng không sai đâu ạ.

Con số khác nhau giữa 71... và 21... là do đường Polyline đấy khép kín hay hở thôi. ( bạn ấy bảo dùng lệnh bo, nhưng em nghĩ là dùng lisp nối các đường lại ).

Kiểm tra bằng lệnh LI là thấy liền :;):;)

+ Bạn #MOON đọc bài này để kiểm tra là đường polyline là kín ( Close ) hay hở ( Open) qua bài viết này nhé. http://www.cadviet.com/forum/topic/9600-em-muốn-hỏi-về-đường-pline-khép-kín/

Ý mình nói là như thế này Bạn (dư 1 cung nên Cad báo +, khi nó báo vậy là có đường bị trùng trong Poly)...

Đúng là Cad không bao giờ sai lầm. :-)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo