Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
doductiep

Chèn block từ bản vẽ mẫu sang bản vẽ hiện hành bằng autolisp

Các bài được khuyến nghị

Em muốn chèn block attritube và block thông thường (tên cố định)  từ bản vẽ khác (tên và đường dẫn cố định) sang bản vẽ hiện hành bằng autolisp.

Lisp sẽ kiểm tra trong bản vẽ hiện hành đã có Block cần chèn chưa, nếu chưa thì lấy block chèn vào, nếu có thì thôi.

Em có tìm trên trang theswamp.org có cái này (file đính kèm) . Tuy nhiên nó chưa có cái kiểm tra xem bản vẽ hiện hành có block cần chèn chưa, các bác nếu thấy nó dùng được thì sửa giúp em một chút hoặc có cách nào khác thì cho em .... xin ^^

Lisp em chỉ biết sơ sơ các hàm thông thường thôi chứ các hàm vlx với vla này thì .... khó với em quá vì tiếng anh kém, đọc help không hiểu hết.

Nhờ các bác giúp đỡ!

Block2.lsp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Em mới tìm thấy 1 cách đơn giản để lấy tất cả các block từ bản mẫu sang bản hiện hành: VD block mẫu của em để ở ổ C

(command ".-insert" "C:/BLOCKHTLK.DWG" (list 0 0) "1" "1" "0")   

Sau khi lấy toàn bộ block từ bản mẫu sang bản hiện hành thì muốn chèn block nào thì dùng command insert như bình thường.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu có 1 bản vẽ mẫu, bạn muốn copy 1 mớ block từ bản vẽ mẫu sao không dùng cách này nhỉ:

Nhấn Ctrl+2, chọn bản vẽ mẫu. Vào mục block, Tìm các block cần copy, "phải chuột". Cách này sử dụng với cả Dimension, layer, Textstyle...

Hạn chế với block: Chỉ copy từng block 1.

Cách của bạn cũng ổn, đây là cách chèn cả 1 bản vẽ vào bản vẽ hiện hành. Tuy nhiên chỉ dùng cho bản vẽ nhẹ, nếu bản vẽ nặng sẽ là cả 1 vấn đề... :;):;)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vâng, thank bác. Nếu bản vẽ nhiều block thì hơi mệt cho cái máy thật.  Nhưng vì em muốn  sử dụng bằng lisp  ^^ 

E đang đưa bộ lisp lên thanh toolbar của cad cho tiện nên không thể mỗi khi dùng cái lisp cần block lại phải mở form mẫu ra, chỉ cần chạy lisp là nó sẽ gọi cái cần ra thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo