Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
khanh10

Nhờ sữa lỗi lisp?

Các bài được khuyến nghị

Mình có làm cái lisp dùng hộp thoại nhưng không biết sao khi mình chạy thử thì bị lỗi : bad argument type: stringp nil. Tìm hoài mà không ra lỗi ở đâu. Nên nhờ mấy bác Pro tìm và sữa lỗi giúp mình với.

Do cái lisp này mình làm bên ngành thép nên mình hướng dẫn mấy bác nhập thông số như hình sau cho dễ.

Vì mình chỉ mới test trước một phương án nên chưa đầy đủ: (cond ((and (= sec1 "1") (= sec4 "1") (= sec7 "1") (= sec9 "1")) (bolt22)). Vì thế mình chỉ test cho cái hàm (bolt22) thôi.

Nhờ mấy bác tranh thủ ít thời gian test giúp mình với nhé! Cám ơn nhiều.

base plate.png

anchor bolts.lsp

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Chịu thôi, 1 cái lisp dài loằng ngoằng thế này không biết đâu mà lần được. Thường thì viết lisp dài thì phải chia nhỏ ra mà kiểm tra, chứ kiểm tra 1 cục thế này thì không biết lỗi ở đâu mà gỡ.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Lưu ý bạn check lại các dialog vì thường thì các biến trong dialog sẽ lấy giá trị chuỗi string. Nếu bạn bỏ qua các biến này khi nhập liệu vào dialog sẽ bị báo lỗi như trên khi lisp check các dialog.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hjhj! Mình cũng không rõ nữa. Khi đánh lệnh hiện hộp thoại. Check các trạng thái của edit_box thì ok hết. nhưng khi nhấn OK thì lại bị lỗi. Mình nghĩ trước action_tile "accept" là ok hết rồi, còn từ khi done_dialog thì bị lỗi, có phải là bị lỗi ở hàm (dulieu) hoặc là ở điều kiện (setq ddiag 2) không vậy mấy bạn. Mình kiểm tra hoài mà không ra.

Mong có pro nào chỉ giúp mình với! 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1 giờ} trướ}c, Danh Cong đã nói:

Chịu thôi, 1 cái lisp dài loằng ngoằng thế này không biết đâu mà lần được. Thường thì viết lisp dài thì phải chia nhỏ ra mà kiểm tra, chứ kiểm tra 1 cục thế này thì không biết lỗi ở đâu mà gỡ.

hj. cám ơn bạn! thực ra trong đó mình cũng đưa về hàm con hết đó, nhưng mình check lỗi hoài nên đưa 2 cái hàm con đó vào hàm chính luôn xem sao nên thành ra vậy đó! ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình phát hiện ra 1 chỗ: Dialog khai báo key "fw", nhưng khi get_tile thì lại "wf" => dẫn đến (atof nil)

=> Error: bad argument type: stringp nil

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
29 phút trước, quocmanh04tt đã nói:

Mình phát hiện ra 1 chỗ: Dialog khai báo key "fw", nhưng khi get_tile thì lại "wf" => dẫn đến (atof nil)

=> Error: bad argument type: stringp nil

woa! cám ơn bạn! đúng là rối thật! Vậy mà tìm hoài không ra. Cám ơn @quocmanh04tt nhiều nhé! ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo