Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
tien2005

MPL-MultiPlot _ in nhiều bản vẽ trong file DWG (Layout + Model)

Các bài được khuyến nghị

Vào lúc 25/9/2019 tại 14:21, LV QUE đã nói:

bạn vào mục cài đặt font ở bên PDF , chuyển hết font chữ ở mục " do not embed these fonts" sang mục " embed these fonts"sau đó  save là dc nhé

Nhờ bạn hướng dẫn kỵ hơn chút, chứ mình không tìm thấy các mục như bạn chỉ. Tìm trên Google cũng không có!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
11 giờ trước, VoHoan đã nói:

Nhờ bạn hướng dẫn kỵ hơn chút, chứ mình không tìm thấy các mục như bạn chỉ. Tìm trên Google cũng không có!

Tích như trong hình ấy bạn:

Embed all fonts.png

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 2/1/2020 tại 08:23, tien2005 đã nói:

Ngày 1/1/2020: Cập nhật lênh PLC, chọn thư mục khi in ra file

e làm bị lỗi a!! khi chọn thư mục in ra file thì file in ra sẽ có đuôi là ".plt" chứ ko phải ".pdf", không chọn nơi lưu file thì sẽ ko bị. A kiểm tra lại nha a!! cad e dùng là bản 2020

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 20/2/2020 tại 13:47, huynhdatgo đã nói:

e làm bị lỗi a!! khi chọn thư mục in ra file thì file in ra sẽ có đuôi là ".plt" chứ ko phải ".pdf", không chọn nơi lưu file thì sẽ ko bị. A kiểm tra lại nha a!! cad e dùng là bản 2020

mình cũg bị y chang bác trên lun, ra file ".plt" nếu chọn nơi lưu khác file bản vẽ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 16/5/2020 tại 20:27, Cadviet01 đã nói:

mình cũg bị y chang bác trên lun, ra file ".plt" nếu chọn nơi lưu khác file bản vẽ

Vào lúc 20/2/2020 tại 13:47, huynhdatgo đã nói:

Muốn in PDF với lisp này cần sử dụng máy in ảo, không sử dụng được máy in PDF của cad được nhé. các bạn xem lại hướng dẫn của bác ấy đi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 22/5/2020 tại 07:38, VNG_Vodanh đã nói:

Muốn in PDF với lisp này cần sử dụng máy in ảo, không sử dụng được máy in PDF của cad được nhé. các bạn xem lại hướng dẫn của bác ấy đi

vẫn dùng được máy in PDF của cad bạn ơi. Nhưng nhớ là dùng "DWG to PDF.pc3". Máy bản cad mới có thêm máy in AutoCAD PDF (...).pc3 thì không dùng được, vì chọn mày in này thì chỉ in ra 1 file thôi, các khung sau nó cứ ghi đè lại file "***-1.pdf". Còn dùng máy in "DWG to PDF.pc3" thì nó sẽ ra ***-1.pdf, ***-2.pdf, ...v...v....

Lưu ý không để file CAD trong thư mục có ký tự đặc biệt, tiếng Việt có dấu, nếu ko sẽ báo lỗi ko in được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
24 phút trước, tinhyeu_forever2 đã nói:

vẫn dùng được máy in PDF của cad bạn ơi. Nhưng nhớ là dùng "DWG to PDF.pc3". Máy bản cad mới có thêm máy in AutoCAD PDF (...).pc3 thì không dùng được, vì chọn mày in này thì chỉ in ra 1 file thôi, các khung sau nó cứ ghi đè lại file "***-1.pdf". Còn dùng máy in "DWG to PDF.pc3" thì nó sẽ ra ***-1.pdf, ***-2.pdf, ...v...v....

Lưu ý không để file CAD trong thư mục có ký tự đặc biệt, tiếng Việt có dấu, nếu ko sẽ báo lỗi ko in được.

muốn nhưng chưa được vì anh ấy chưa viết phần đó :P

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Haiz cadviet dạo này bị sập ko vô dc, nay sửa dc rồi vào cmt ngay :D

tác giả sửa dc phần chọn vị trí lưu file thì lisp rất ok, xuất chọn chỗ khác toàn bị ra file ".plt",

Do máy in "DWG to PDF.pc3" cho chọn khổ giấy vô cùng đa dạng, xuất pdf cho ra sản phẩm nét rất đẹp hơn các máy in ảo khác nên mình vẫn ưu tiên sử dụng.

Thêm tính năng donate ae góp cho ít vui nhà vui cửa :D 

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 23/5/2020 tại 11:15, Cadviet01 đã nói:

"Thêm tính năng donate ae góp cho ít vui nhà vui cửa :D "

Trên diễn đàn CadViet cũng có mấy lisp cho dùng thử và mất phí khi dùng bản đầy đủ, nhưng lisp này thì không mà lại rất hay.

Cho nên muốn ủng hộ chủ thớt chút ít, bạn nên để số TK ngân hàng để ai ủng hộ thì gửi chút bia lạc nhỉ.

• Like 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cập nhật 22/6/2020: Sửa lỗi ghi các file thành dạng *.plt khi chọn thư mục khác với thư mục bản vẽ đang in. link file để tại trang 1

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 29/6/2020 tại 18:34, vanquang1409 đã nói:

Lisp của bạn hay lắm, nếu bạn bổ sung thêm tính năng lựa chọn nhiều layout trên bản vẽ nữa thì tuyệt.

cái này tool cad có sẵn bạn tự tìm dc không phải làm phiền tác giả 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 22/6/2020 tại 14:45, tien2005 đã nói:

Cập nhật 22/6/2020: Sửa lỗi ghi các file thành dạng *.plt khi chọn thư mục khác với thư mục bản vẽ đang in. link file để tại trang 1

tuyệt vời, tks tác giả

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn anh đã bỏ tâm huyết và chia sẻ miễn phí!
Em mới tải về thử thì có lỗi như thế này. Bản vẽ của em khung in là Rectangle (khung trong), khi em chỉnh các thứ rồi nhấn preview thì đối tượng khung bị chuyển sang layer "!MultiPlotBoundary..." là layer mà lisp tạo ra, có thuộc tính là không in. Do đó preview lên thì không thấy khung bản vẽ. Anh giúp em với ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 8/7/2020 tại 09:19, LuytBui đã nói:

Cảm ơn anh đã bỏ tâm huyết và chia sẻ miễn phí!
Em mới tải về thử thì có lỗi như thế này. Bản vẽ của em khung in là Rectangle (khung trong), khi em chỉnh các thứ rồi nhấn preview thì đối tượng khung bị chuyển sang layer "!MultiPlotBoundary..." là layer mà lisp tạo ra, có thuộc tính là không in. Do đó preview lên thì không thấy khung bản vẽ. Anh giúp em với ạ

Mặc định polyline Bạn chọn phải ở layer không in, nếu không polyline sẽ chuyển bị chuyển sang layer !MultiPlotBoundary

Polyline có thể là rectangle hoặc là đường chéo của bản vẽ

Khi in Bạn nên chọn khung ngoài hoặc tạo thêm rectangle mới ở layer không in

@lamhn.cs Đó không phải lỗi. Bạn đọc lại hướng dẫn ở trang 1

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 23/5/2014 tại 22:27, tien2005 đã nói:

Hôm nay lễ chia sẽ cùng các Bạn lisp in bản vẽ mình đang sử dụng, lips này là bản nâng cấp và có giao diện đơn giản hơn so với lisp trước đây:

* Công dụng: in nhiều bản vẽ trong Layout hoặc Model của file dwg với nhiều lựa chọn

* Tên lệnh : MPL

* Hướng dẫn:

2115803104_2019-04-15(1).png.44adcb3debc47113abbf7ab69bfd16e5.png

- Phần plotter, paper, plotstyle các Bạn chọn cho phù hợp với nhu cầu

- Nút lệnh kế bên plotstyle là để sửa nét in ctb hiện hữu.

- Phần "Sample", nhấn nút hình cái phểu để chọn mẫu làm điều kiện lọc. Mẫu là tên của các block HOẶC tên layer của các polyline, khi chọn xong thì chữ "sample" sẽ đổi thành block hoặc layer, nếu vẫn còn chữ sample là khi bạn chọn có cả block và polyline hoặc không chọn gì cả.

- L => R, T => B: là chế độ sắp xếp thứ tự các bản vẽ được in ra, chế độ "select order" là cái nào chọn trước thì được in trước. Điểm cơ sở để sắp xếp là góc dưới bên trái của hình chữ nhật bao block hoặc polyline

- Sau khi đã chọn mẫu hợp lệ thì nhấn nút "Select" để chọn các bản vẽ cần in hoặc plotpreview

- Khi đã chọn được các bản vẽ cần in thì tổng số bản vẽ sẽ được in hiện trong danh sách kế bên nút hình kính lúp

- Khi nhấn nút hình kính lúp thì sẽ chuyển qua chế độ plotpreview của bản vẽ đang hiện trong danh sách, nếu thay đổi số thứ tự trrong danh sách thì sẽ plotpreview bản vẽ theo số thứ tự được chọn

- nút "Plot <ALL>" để in các khung in đã chọn. Nếu không có các khung in chọn bởi nút "Select" thì sẽ in tất cả các khung in trong model/layout hiện hữu thỏa mãn điều kiện lọc là block hoặc layer

Nút  "CADVIET" là để đi đến bài viết này trên CadViet.com

Phần Options thì các Bạn tự khám phá nhé

@ Lisp này mình viết cho công việc của mình nên các phần in ra file ảnh, PLT, DWF mình không làm. Riêng file PDF thì dùng phần mềm pdfFactory Pro để cài máy in ảo, khi in file pdf thì chọn máy in này, sau khi save thì tất các các bản vẽ sẽ nằm trong 1 file rất dễ quản lý

Cập nhật 22/6/2020: Sửa lỗi ghi các file thành dạng *.plt khi chọn thư mục khác với thư mục bản vẽ đang in

MPL1_10-22Jun2020.rar

Cập nhật 1/1/2020: Chọn thư mục khi in file, đưa trở lại lệnh "PLC" để in liên tục theo cấu hình in trước đó mà không cần mở giao diện

- khi chọn chức năng "Plot to file" sẽ xuất hiện giao diện chọn thư mục để lưu file, nếu chọn nút nút Cancel thì mặc định sẽ lưu tại thư mục bản vẽ đang in

- lệnh "PLC" sẽ in theo cấu hình của lần in trước trên model hoặc layout( máy in, giấy, nét in, block/layer, ...). Khi được yêu cầu chọn đối tượng để in, nếu enter thì sẽ chọn tất cả các đối tượng block/layer trên model hoặc layout hiện hành thỏa mãn điều lọc để in

MPL-1Jan2020.rar

Cập nhật 4/7/2019: sửa lổi in nhiều file khi chọn in ảnh, DWF, PDF của các máy in *.pc3

MPL-4Jul2019.rar

Cập nhật 3/7/2019

MPL-3Jul2019.rar

- Đưa trở lại tính năng in ảnh, DWF, PDF của các máy in *.pc3

- Đưa trở lại tính năng collated khi in nhiều bộ bản vẽ (in  1,1/2,2/3,3 hoặc 1,2,3/1,2,3)

- Hỗ trợ Auto scale theo scale list của acad ở hệ metric (tên scale có dạng 1:100, 2:1, ...) với biên độ 5%. VD: nếu fit to page có tỉ lệ 1/95 đến 1/105 thì auto scale về tỉ lệ 1/100 đã có trong scale list của acad, nếu không có trong scale list thì sẽ tự động fit to page

- Sửa lỗi để lisp chạy nhanh và ổn định hơn

MPL.rar

Nếu giải nén bị lỗi thì tìm Winrar bản mới nhất để giải nén nhé

Các bản cũ:

http://www.cadviet.com/upfiles/3/3202_mplmultiplot_1.rar

@30/5/2014: Cập nhật:

http://www.cadviet.com/upfiles/3/3202_mplmultiplot_3.rar

@11/11/2014: Cập nhật

http://www.cadviet.com/upfiles/4/3202_mplmultiplot.rar

MPL.rar

Cảm ơn anh vì đã share lisp góp phần nâng cao trình độ kỹ thuật của những đàn em theo sau như em. Mong anh và gia đình luôn mạnh khỏe, gặp nhiều may mắn trong cuộc sống.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@tien2005  anh có thể sửa lisp một chút chỗ này giúp em được không ạ.
Em thường xuyên làm việc với những khung bản vẽ A3 là rectang màu đỏ như trong hình, là "khung trong" của bản vẽ (kích thước 38,5x27.7cm). Tỉ lệ in nếu để Fit là 0.9322 <0.95 lisp không tự động làm tròn thành 1. 
Anh có thể sửa lisp giúp em chỗ này được không ạ: tỷ lệ x>0.9 thì làm tròn thành 1.
Em cảm ơn rất nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay