Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
NgocCham03

Xin lisp vẽ đường tròn kích thước theo mã điểm dạng text, tâm đặt ở point

Các bài được khuyến nghị

Con chào các cô các chú trong nhóm, con đang muốn vẽ tâm đường tròn theo điểm point. kích thước đường tròn thì theo text có số sẵn trong bản vẽ
Cho con hỏi là có cách nào vẽ nhanh hơn không. Con đang vẽ lệnh C thủ công ạ 

CAD.dwg

vẽ đường tròn kích thước theo mã điểm tâm đặt ở điểm point.pdf

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Vào lúc 27/5/2024 tại 21:15, NgocCham03 đã nói:

Con chào các cô các chú trong nhóm, con đang muốn vẽ tâm đường tròn theo điểm point. kích thước đường tròn thì theo text có số sẵn trong bản vẽ

Nhờ giúp đỡ mà không nói rõ gì cả. Rốt cuộc là vẽ đường tròn theo text màu đỏ hay text màu xanh. Nhìn qua thì tưởng text màu đỏ. Nhưng mò đến vùng dữ liệu thì mới biết là nằm trong text màu xanh. Đưa cả Cad với PDF nhưng cuối cùng cũng không hiểu gì luôn á

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 27/5/2024 tại 21:15, NgocCham03 đã nói:

CAD.dwg

vẽ đường tròn kích thước theo mã điểm tâm đặt ở điểm point.pdf

Thấy bài này mấy nay mà ko có cad để xem, xong trôi mất tưởng có người giúp rồi.

-Xem thấy cái text màu đỏ có định dạng canhg lề theo top left và trùng với cái point bạn muốn. Hay là vẽ cái đường tròn tâm theo cái điểm top left này luôn cho lành nhé!

texttocircle.lsp

Lệnh là TTC nhé.

Chỉnh sửa theo duy782006
thêm lisp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Choa mẹ wơi. Mình cũng xớn xác tưởng cái text màu đỏ. Chứ cái text màu xanh nó ngang banh chừa bứa ko theo quy luật nào cả. Cái thì có chữ không có số, cái thì số ở đầu, cái thì số ở giữa mà đề không cho quy luật thì theo kiểu gì.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
27 phút trước, duy782006 đã nói:

Choa mẹ wơi. Mình cũng xớn xác tưởng cái text màu đỏ. Chứ cái text màu xanh nó ngang banh chừa bứa ko theo quy luật nào cả. Cái thì có chữ không có số, cái thì số ở đầu, cái thì số ở giữa mà đề không cho quy luật thì theo kiểu gì.

ý là vẽ đường tròn theo text màu xanh đó anh Duy ạ,trong text màu xanh cứ có số là vẽ đường tròn kích thước theo số đó.Đường tròn được vẽ ra đặt tại tâm point và đặt riêng sang 1 lớp khác. Vì text xanh là mã điểm nên vị trí số sẽ không nằm cố định ở đầu, giữa , hay cuối đâu nên mới phức tạp 

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1 giờ} trướ}c, nguyensang9798@gmail.com đã nói:

ý là vẽ đường tròn theo text màu xanh đó anh Duy ạ,trong text màu xanh cứ có số là vẽ đường tròn kích thước theo số đó.Đường tròn được vẽ ra đặt tại tâm point và đặt riêng sang 1 lớp khác. Vì text xanh là mã điểm nên vị trí số sẽ không nằm cố định ở đầu, giữa , hay cuối đâu nên mới phức tạp 

Làm gì mà 1 người lấy tới 2, 3 nick cho nó rối forum vậy?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
9 giờ trước, nguyensang9798@gmail.com đã nói:

Lệnh TTC.

-Vòng tròn vẽ theo layer hiện hành.

texttocircle.lsp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
2 giờ trước, nguyensang9798@gmail.com đã nói:

có cách nào vẽ đường tròn theo text màu xanh phức tạp đó không bác Duy 

Lisp trên đó bạn. Được thì cho cái like nha. Dạo này cày like khó quá

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 4/6/2024 tại 20:26, duy782006 đã nói:

Lisp trên đó bạn. Được thì cho cái like nha. Dạo này cày like khó quá

bác duy ơi, lớp text lisp lọc được số gần như là hết và trả về đường tròn đúng kích thước. tuy nhiên những lớp có đoạn mã mà giữa chữ và số có kèm 1 dấu chấm thì lisp chưa lọc được và báo lỗi bác ạ. ví dụ : m.1.2tx.2.6.3t thì kết quả lấy để vẽ đường tròn là 1.2 và 2.6
nếu nhiều mã phức tạp không lọc được ra đường tròn thì bác để y nguyên những mã đó giúp em cũng đc ạ

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
12 giờ trước, nguyensang9798@gmail.com đã nói:

bác duy ơi, lớp text lisp lọc được số gần như là hết và trả về đường tròn đúng kích thước. tuy nhiên những lớp có đoạn mã mà giữa chữ và số có kèm 1 dấu chấm thì lisp chưa lọc được và báo lỗi bác ạ. ví dụ : m.1.2tx.2.6.3t thì kết quả lấy để vẽ đường tròn là 1.2 và 2.6
nếu nhiều mã phức tạp không lọc được ra đường tròn thì bác để y nguyên những mã đó giúp em cũng đc ạ

Lệnh như cũ nhé.

texttocircle.lsp

Cái nội dung text là do bạn hay do người khác xuất ra. Nếu là bạn thì khuyên nên có 1 quy luật đặt chứ chấm kiểu tràn lan này thì khó cho khâu tự động lắm nhé.

-Ở đây quy tắc lọc như sau: phần chữ bỏ qua, lọc các phần là số và dấu chấm hoặc phẩy.

+Nếu dấu chấm hoặc phẩy ở đầu thì bỏ đi.

+Trong một chuỗi số nếu xuất hiện 2 dấu chấm hoặc phẩy thì bỏ phần sau dấu chấm hoặc phẩy thứ 2 đi.

-Đã chạy thử trên toàn bộ file cad của bạn ok.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
7 giờ trước, duy782006 đã nói:

Lệnh như cũ nhé.

texttocircle.lsp

Cái nội dung text là do bạn hay do người khác xuất ra. Nếu là bạn thì khuyên nên có 1 quy luật đặt chứ chấm kiểu tràn lan này thì khó cho khâu tự động lắm nhé.

-Ở đây quy tắc lọc như sau: phần chữ bỏ qua, lọc các phần là số và dấu chấm hoặc phẩy.

+Nếu dấu chấm hoặc phẩy ở đầu thì bỏ đi.

+Trong một chuỗi số nếu xuất hiện 2 dấu chấm hoặc phẩy thì bỏ phần sau dấu chấm hoặc phẩy thứ 2 đi.

-Đã chạy thử trên toàn bộ file cad của bạn ok.

nội dung text là do người khác xuất ra bác ạ, vì k theo quy luật nào nên tự động khó thật. những nội dung text không đọc được bác tạo giúp em sang 1 lớp layer khong doc duoc để em dễ quản lí được k ạ

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình cảm giác bạn ko chạy thử lisp trước khi ý kiến nhỉ. Mình nói lộn xộn sẽ gây khó. Nhưng lisp đã đọc được hết text của bản vẽ rồi mà. 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo