Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
cantona

bập bẹ học về layout

Các bài được khuyến nghị

em muốn vẽ nhiều tl trong layout

từ model click chuột vào layout 1 sau khi chuyển qua không gian giấy vẽ em gõ lệnh mv ,tiếp đó pick 2 điểm vặch một hình chữ nhật tạo được một khung nhìn tiếp theo vào propetis đặt tl cho khung nhin đó là 1/100.làm tương tự các bước trên em tạo thêm 1 khung nhìn vơí tl 1/50 .nhưng khi em vạch thử 1 line 100 đơn vị lần lượt ở 2 khung đó thì chiều dài 2 line này lại đúng bằng nhau. em làm sai chổ nào ?mong được các bác giúp đỡ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

từ model click chuột vào layout 1 sau khi chuyển qua không gian giấy vẽ em gõ lệnh mv ,tiếp đó pick 2 điểm vặch một hình chữ nhật tạo được một khung nhìn tiếp theo vào propetis đặt tl cho khung nhin đó là 1/100.làm tương tự các bước trên em tạo thêm 1 khung nhìn vơí tl 1/50 .nhưng khi em vạch thử 1 line 100 đơn vị lần lượt ở 2 khung đó thì chiều dài 2 line này lại đúng bằng nhau. em làm sai chổ nào ?mong được các bác giúp đỡ.

Bạn vạch line trong layout hay trong model ? Phải vẽ line trong model rồi sang layout tạo 2 khung nhìn bằng lệnh MV với tỷ lệ khác nhau thì mới thấy sự khác biệt.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khi vẽ bạn phải gõ lệnh ps Lúc này khung nhìn đậm lên) để vẽ trong khung nhìn. Nếu không bạn đang vẽ ở ngoài.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Một cách làm nhanh khác:

Double click bên trong viewport để vào Model space> khung viewport đậm lên

Double click bên ngòai viewport để trở ra Paper space> khung viewport hết đậm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Một cách làm nhanh khác:

Double click bên trong viewport để vào Model space> khung viewport đậm lên

Double click bên ngòai viewport để trở ra Paper space> khung viewport hết đậm

Khi bạn zoom lớn hình thì sẽ không còn khả năng nhấn đúp vào bên trong và bên ngoài viewport được mà phải dùng nút tại thanh tình trạng:

Xem hình này:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Khi vẽ bạn phải gõ lệnh ps Lúc này khung nhìn đậm lên) để vẽ trong khung nhìn. Nếu không bạn đang vẽ ở ngoài.

vẽ trong model mới thấy sự khác biêt.Nhưng khi nhấp chuột chuyên đổi sang model để vẽ thì có lúc cái khung nhỏ hình chử nhật do em vạch ra nó hiện đậm lên có lúc thì cái khung lớn bao quát màn hình do máy vạch đậm lên ,bây gjờ em muốn chỉ có cái khung nhỏ do em vạch kích hoạt sang model để vẽ thì phải làm thế nào vậy bác.?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
vẽ trong model mới thấy sự khác biêt.Nhưng khi nhấp chuột chuyên đổi sang model để vẽ thì có lúc cái khung nhỏ hình chử nhật do em vạch ra nó hiện đậm lên có lúc thì cái khung lớn bao quát màn hình do máy vạch đậm lên ,bây gjờ em muốn chỉ có cái khung nhỏ do em vạch kích hoạt sang model để vẽ thì phải làm thế nào vậy bác.?

gõ PS trở lại không gian giấy vẽ (PP), kích chọn khung nhìn lớn - Delete nó đi.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

vẽ thì dễ thôi.nhưng mà quan trọng là cách đặt dim trong layout thôi.hj.khuyên bạn lên dùng cad 2008 vì nó có chế độ annotation hay lắm.tự động đặt tỷ lệ cho mình

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
toi moi hoc ve, khi dung MV thi no xuat hien 1 khung. Vay thi khi in no va xuat hien khung day.

Vay toi muon bo khung day kieu gi?

Click chọn khung nhìn đó,sau đó đóng băng nó lại.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo