Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
bemove

Những vấn đề cơ bản về Layout

Các bài được khuyến nghị

Em đang sử dụng CAD 2007 , ko thấy mấy cái tiện ích đó (chỉ có mấy cái truy bắt điểm thui) , ko biết bác xài CAD mấy vậy ? Có thể là CAD 2007 ko có hỗ trợ cái này !

Mình dùng cad2008, đúng là cad2007 thì chưa có cái khoá viewport còn cái VP scale thì mình không nhớ đã có chưa nữa.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Các bác có kinh nghiệm cho em hỏi là : Khi Dim trong Layout thì nó sẽ tự động cập nhật tỷ lệ theo từng viewport mà ta đã định trước . Còn đối với text thì nó ko có như vậy , ta phải tạo text style ứng với các tỷ lệ trong các viewport phải ko ạ ? Không biết có cách nào hay hơn không (như là DIM ấy) ? Và theo các bác thì nên Text và Dim trong Layout hay là model ??? Thanks !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Không ai phản hồi nhỉ <_< !!!

Mình dùng lệnh MV để tạo khung nhìn. Sau đó mình ấn Ctrl + 1 để vào đặt tỷ lệ cho khung nhìn nhưng ở phía trên lại báo " NO SELECTION". Vậy sau khi tạo khung nhìn thì muốn "vào nó" để làm việc với nó thì chọn như thế nào???

- Mình muốn hỏi thêm nữa là khi mình dùng lệnh S để cho khung nhìn to ra thì mình lại kéo ra 2 khung????

- Hoa cô tử -

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình dùng lệnh MV để tạo khung nhìn. Sau đó mình ấn Ctrl + 1 để vào đặt tỷ lệ cho khung nhìn nhưng ở phía trên lại báo " NO SELECTION". Vậy sau khi tạo khung nhìn thì muốn "vào nó" để làm việc với nó thì chọn như thế nào???

- Mình muốn hỏi thêm nữa là khi mình dùng lệnh S để cho khung nhìn to ra thì mình lại kéo ra 2 khung????

- Hoa cô tử -

-Vấn đề thứ nhất, bạn quét chuột để chọn đường biên của viewport rùi nhấn Mo hoặc ctrl+1 xử lý cái viewport đó.

-Vấn đề 2: thì mình thấy hơi ngạc nhiên sao bạn dùng lệnh S mà lại tạo ra 2 khung được. Muốn khung nhìn to ra thì bạn dùng lệnh STRETCH nhưng bình thường hoặc có thể quét chọn khung nhìn để hiển thị Grips rùi túm chúng mà kéo đi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
-Vấn đề thứ nhất, bạn quét chuột để chọn đường biên của viewport rùi nhấn Mo hoặc ctrl+1 xử lý cái viewport đó.

-Vấn đề 2: thì mình thấy hơi ngạc nhiên sao bạn dùng lệnh S mà lại tạo ra 2 khung được. Muốn khung nhìn to ra thì bạn dùng lệnh STRETCH nhưng bình thường hoặc có thể quét chọn khung nhìn để hiển thị Grips rùi túm chúng mà kéo đi.

Bạn cho mình hỏi thêm:

- Muốn bật tắt các khung nhìn không cần thiết đi thì làm thế nào???

- Mình tạo một HCN kích thước 297x210 mm để làm khung tên, sau đó mình tạo khung nhìn cho khung tên này thì thấy báo là "Grid too dense to display"???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn cho mình hỏi thêm:

- Muốn bật tắt các khung nhìn không cần thiết đi thì làm thế nào???

- Mình tạo một HCN kích thước 297x210 mm để làm khung tên, sau đó mình tạo khung nhìn cho khung tên này thì thấy báo là "Grid too dense to display"???

-Muốn tắt khung nhìn ko cần thiết đi thì bạn quét chọn khung đó, gõ lệnh MO, vào phần Misc ở mục ON thì bạn chọn No.

-Trường hợp này thì mình chưa gặp lần nào, nhưng dịch ra có lẽ do bạn tạo quá nhiều khung nhìn nên không thể hiển thị được, bạn thử điều chỉnh số khung nhìn hiển thị bằng biến MAXACTVP xem sao. Bạn có thể upload file đó lên được chứ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
-Muốn tắt khung nhìn ko cần thiết đi thì bạn quét chọn khung đó, gõ lệnh MO, vào phần Misc ở mục ON thì bạn chọn No.

-Trường hợp này thì mình chưa gặp lần nào, nhưng dịch ra có lẽ do bạn tạo quá nhiều khung nhìn nên không thể hiển thị được, bạn thử điều chỉnh số khung nhìn hiển thị bằng biến MAXACTVP xem sao. Bạn có thể upload file đó lên được chứ!

Cảm ơn bạn! Đây là file lỗi, bạn xem giúp mình nhé!

http://www.cadviet.com/upfiles/LOI_VE_LAYOUT_1.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bác bemove

cho em xin được hỏi bác một chút:

sao em làm đóng băng nhiều lần, bằng mấy đời cad 2004,2005,2006,2007 nhưng kết quả nó ra không khác sử dụng trên paper, khi click đúp vào nó, nó vẫn thay đổi được, phóng to thu nhỏ... ko hiểu sao? và khi thay đổi các khung nhìn khác thì nó cũng bị thya đổi theo.

Cho em hỏi điều này nữa ạ

trong layout có cách nào làm cho khung nhìn đóng băng hoàn toàn và không bj thay đổi khi ta thay bản vẽ chính cũng như bản vẽ ở các khung nhìn khác không ạ?

theo bản vẽ trên cảu bác thì khi bác đóng băng theo kiểu đó, em vẽ thêm mấy đường vào bản vẽ ở khung khácthì nó cũng vẫn bị thây đổi

Em rất mong được sự giúp đỡ của bác.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào bác bemove

cho em xin được hỏi bác một chút:

sao em làm đóng băng nhiều lần, bằng mấy đời cad 2004,2005,2006,2007 nhưng kết quả nó ra không khác sử dụng trên paper, khi click đúp vào nó, nó vẫn thay đổi được, phóng to thu nhỏ... ko hiểu sao? và khi thay đổi các khung nhìn khác thì nó cũng bị thya đổi theo.

Bạn làm như sau nhé :

Click vào khung nhìn trên Layout:

Sau đó Ctrl+1,bảng Properties hiện ra,kéo xuống chon Display Locked,chọn Yes nhé:

Giờ thì khi click vào khung nhìn thì Zoom tẹt,không sợ hình vẽ trong khung nhìn Zoom theo.

Chúc thành công !!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bác 'tucdrom'

cách của bác chỉ giải quyết được một phần thôi, còn mục đích của em là muốn đóng băng liệt nó luôn. Có nghĩa là mình cóthể xóa, thay đổi hình khác mà ko ảnh hưởng đến hình mình đẫ đóng băng ấy. Mục đíc của em là khi mình làm xong các bản vẽ kia rồi và mình muốn vẽ thêm một phần nào đó mà ko ảnh hưởng đến các phần trước, để mình có thể cắt, ghép, ... với các hình khác mà...

Mong các bác giúp cho.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các bác có kinh nghiệm cho em hỏi là : Khi Dim trong Layout thì nó sẽ tự động cập nhật tỷ lệ theo từng viewport mà ta đã định trước . Còn đối với text thì nó ko có như vậy , ta phải tạo text style ứng với các tỷ lệ trong các viewport phải ko ạ ? Không biết có cách nào hay hơn không (như là DIM ấy) ? Và theo các bác thì nên Text và Dim trong Layout hay là model ??? Thanks !

Theo kinh nghiệm của mình thì bạn nên để dim và text ở ngoài layout thì lúc nào chiều cao text và chữ dim đều luôn bằng nhau dù viewport ở bất kỳ tỷ lệ nào. Nếu bạn để ở trong model thì sẽ phải chỉnh nhiều loại text và nhiều loại dim hơn. Từ cad 2008, 2009 trở đi có chế độ annotation cho dim thì bạn có thể để dim ở trong model cũng có nhiều điểm hay. Bạn cứ nghiên cứu thử xem. Nhưng theo mình thì cứ để ở ngoài layout riêng dim và text vẫn là hay hơn cả. Hy vọng giúp được bạn giải đáp thắc mắc phần nào.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hôm trước em có dùng được Scale annotation rồi, em tạo một kiểu dim sau đó dim dc cho tất cả các layout. Nhưng hôm nay làm lại thì không được nữa.

EM ko biết là có sai sót gì không nữa, có ai chỉ dùm em cái, em mò mãi mà ko ra.

EM cảm ơn các bác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sao bác BEMOVE không post tiếp nhỉ.Đến phần "10. Tạo khung tên trong layout" là dừng lại nhỉ.

PoSt Tiếp đi

Tại mình học ở trường ĐHXD thầy giáo toàn nói mồm, đi thực hành thì cho SV tự làm , lại còn dùng CAD2000 ("năm nay 2009").

Đọc bài của bạn mình thấy rất hay.

Thanks.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chú ý: Một vấn đề quan trong khi tạo một khung nhìn là bạn nên tạo một layer riêng để quản lí các khung nhìn. Để khi xuất bản vẽ bạn có thể tắt layer này để bản vẽ xuất ra không hiển thị các đường bo của khung nhìn

ngoài tăt bằng layer thì còn cách nào khác bằng lệnh đề khi xuất bản vẽ ra không hiện đường bo của khung hình không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Sao bác BEMOVE không post tiếp nhỉ.Đến phần "10. Tạo khung tên trong layout" là dừng lại nhỉ.

PoSt Tiếp đi

Tại mình học ở trường ĐHXD thầy giáo toàn nói mồm, đi thực hành thì cho SV tự làm , lại còn dùng CAD2000 ("năm nay 2009").

Đọc bài của bạn mình thấy rất hay.

Thanks.

Bác nên thi trường khác đi .E thấy bác chê XD quá (Nhất là gviên CAD). Như thế thì học làm sao được chứ :undecided: :( :cheers: :cheers:

Liệu trong 45 tiết thì phải làm thế nào cho bác hiểu được mọi vấn đề về CAD????

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Khi mình tạo khung A4 bên layout thì HCN đó có kích thước to hơn cả tờ giấy!

Mình phải làm sao đây!

Không sao cả, bạn cứ xoá bỏ cái khung nhìn măc định rồi tạo khung nhìn tương ứng với cái khung A4 chuẩn để làm việc và nên chuyển màu nền layout về màu đen để dễ làm việc.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Không sao cả, bạn cứ xoá bỏ cái khung nhìn măc định rồi tạo khung nhìn tương ứng với cái khung A4 chuẩn để làm việc và nên chuyển màu nền layout về màu đen để dễ làm việc.

Mình định tạo cái khung tên có kích thước đúng như A4 có được không hay phải nhỏ hơn???

Tạo 1 khung nhìn cho HCN đó và đặt tỷ lệ 1:1 thì có phải vào Display để chế độ on để khoá nó lại không???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1. Làm việc với model

Trong không gian model, bạn vẽ với tỷ lệ 1:1, và bạn có thể tùy ý quyết định một đơn vị (unit) của autocad tương ứng với 1mm, 1inch, 1 foot, hay bất kể 1 đơn vị đo lường nào thuận tiện trong công việc của bạn.

Trong Model tab, bạn có thể view hay edit đối tượng, Con trỏ có thể hoạt động ở bất cứ chỗ nào trong không gian vẽ. Đây là cách vẽ thông thường nhất mà mọi người thường sử dụng khi tạo bản vẽ trong Autocad.

2. Làm việc với Layout

Layout tabs hay còn gọi là không gian giấy (paper space). Trong không gian giấy, bạn có thể vẽ khung tên, tạo các khung nhìn (viewpots), dim bản vẽ hay thêm các chú thích.

3. Tạo và chỉnh sửa khung nhìn (layout viewports)

Bạn có thể tạo một khung nhìn hay nhiều khung nhìn để hiển thị bản vẽ trong không gian giấy. Với mỗi khung nhìn bạn có thể thay đổi kích thước của khung nhìn cũng như có thể thay đổi tỉ lệ, di chuyển để trình bày 1 bản vẽ với nhiều tỉ lệ khác nhau với bố cục bản vẽ hợp lý

Chú ý: Một vấn đề quan trong khi tạo một khung nhìn là bạn nên tạo một layer riêng để quản lí các khung nhìn. Để khi xuất bản vẽ bạn có thể tắt layer này để bản vẽ xuất ra không hiển thị các đường bo của khung nhìn

Với lệnh Mview (MV), bạn tạo một hay nhiều khung nhin và cũng có thể copy hay array các khung nhìn

• Tạo một khung nhìn không phải là hình chữ nhật

Bạn có thể tạo một khung nhìn không phải là hình chữ nhật bằng cách convert một đối tượng đã vẽ trong không gian giấy thành một khung nhìn

Lệnh Mview có hai lựa chọn để bạn có thể thực hiện việc này

- Với lựa chọn Object, bạn có thể lựa chọn một đối tượng khép kín như đường tròn, polyline khép kín trong không gian giấy để convert thành 1 khung nhìn.

- Với lựa chọn Polyonal bạn có thể dùng để tạo một khung nhìn là một polyline bằng cách pick các điểm tạo thành 1 vòng khép kín

• Thay đổi kích thước khung nhìn

Nếu bạn muốn thay đổi kích thước khung nhìn để bố cục bản vẽ thêm thuận tiện. thì việc edit khung nhìn tương tự như bạn edit 1 polyline với các lệnh như bình thường

• Cắt một khung nhìn

Bạn có thể cắt một khung nhìn bằng lệnh VPCLIP.

4. Tỷ lệ của khung nhìn

Để đặt tỉ lệ cho mỗi khung nhìn trong không gian giấy. Bạn vào properties của khung nhìn ấy chọn standard scale theo tỷ lệ bạn cần chẳng hạn như 1:100. Có thể quản lí list scale này bằng cách vào Option - User Preferences - Edit Scale List...

Khi đã đặt được tỷ lệ cho khung nhìn bạn cần phải lock khung nhìn để tỷ lệ không bị thay đổi khi bạn zoom trong khung nhìn đấy. Bạn vào properties của khung nhìn chọn Display Locked: ON để lock khung nhìn

Hic! Sao các bác k kèm theo hinh ảnh nhỉ? có phải rất dễ hiểu k nhỉ? Em là thành viên mới.

Mong cả nhà giúp đỡ !

Em cảm ơn rất nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hic! Sao các bác k kèm theo hinh ảnh nhỉ? có phải rất dễ hiểu k nhỉ? Em là thành viên mới.

Mong cả nhà giúp đỡ !

Em cảm ơn rất nhiều!

Có phần nào dạy in layout có kèm hình ảnh k các bác ui?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay