Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
nguyen46k

help cách chuyển từ bản vẽ A1 sang A3

Các bài được khuyến nghị

em vẽ trên khổ giấy A1 bây giờ muốn đưa toàn bộ khung vẽ sang A3 mà ko làm thay đổi con số kích thước thì lam thế nào vậy các bác?và có cách nào vẽ trên A1 mà vẫn in ra a3 đươc ko?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
em vẽ trên khổ giấy A1 bây giờ muốn đưa toàn bộ khung vẽ sang A3 mà ko làm thay đổi con số kích thước thì lam thế nào vậy các bác?và có cách nào vẽ trên A1 mà vẫn in ra a3 đươc ko?

Có gì đâu, đặt khung a3 vào chính bản vẽ a1 vừa vẽ

Và in ra a3 là ok mà

Vì sao bạn có biết không

Vì TCVN quy định

Khi in ra ở bất kỳ khổ giấy nào

Kích thước chữ và dim đều phải như nhau

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình nghĩ việc in ra giấy thì in A mấy là tùy bạn. Nhưng mà tùy theo tỉ lệ giữa các khung mà chỉnh mục fit cho dim miễn sao khi in ra thì chiều cao chữ là 2 đến 2,5mm

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có gì đâu, đặt khung a3 vào chính bản vẽ a1 vừa vẽ

Và in ra a3 là ok mà

Vì sao bạn có biết không

Vì TCVN quy định

Khi in ra ở bất kỳ khổ giấy nào

Kích thước chữ và dim đều phải như nhau

size dim ko n0j lam j.y e la gja tri dim se thay doi khj e dua khung ve A1 ve A3.(em ol bang fone nen ko go co dau duoc cac a thog cam)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn đang scale cả bản vẽ hay sao đấy??? :s_dead:

Vẫn giữ nguyên Bản vẽ, chỉ scale khung thôi

Còn nếu không, bạn nên dùng layout sẽ tiên hơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn đang scale cả bản vẽ hay sao đấy??? :s_dead:

Vẫn giữ nguyên Bản vẽ, chỉ scale khung thôi

Còn nếu không, bạn nên dùng layout sẽ tiên hơn

van de la cho do day bac.e se scale de dua khung ve trong do co cac hinh e da hoan thien tu A1 => A3.Nhung nhu vay con so kich thuoc se thay doi theo.e dang hoi cach de scale ma size dim ko thay doi.e chua bao gjo ve ben layout.(xl e ol bang di dong nen ko go duoc dau,)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
van de la cho do day bac.e se scale de dua khung ve trong do co cac hinh e da hoan thien tu A1 => A3.Nhung nhu vay con so kich thuoc se thay doi theo.e dang hoi cach de scale ma size dim ko thay doi.e chua bao gjo ve ben layout.(xl e ol bang di dong nen ko go duoc dau,)

Như bác phi nói, bạn chỉ scale khung thôi thì những gì bạn vẽ đâu có thay đổi?

Có thể vì bạn đã vẽ, phân bố kín trong khổ A1, nên khi scale khung tên sang A3 thì các đối tượng sẽ không nằm trong khung tên nữa.

- Nếu chỉ để in A3, thì khi plot, bạn chọn A3, scale to fit là ok.

- Nếu bạn muốn chuyển bản vẽ, đã vẽ trên A1 sang A3, thì bạn thử cách dưới xem.

Bạn scale (thông số scale: 0.5) tất cả từ A1 về A3, khi ấy kích thướt sẽ thay đổi theo.

Bạn tạo một dimstyle mới mà scale factor là 2 (do dim cũ bị giảm 1/2 theo tỉ lệ scale là 0.5). (thông số use overall scale of cũng cần được thay đổi)

Dùng lệnh fi, trong filter chọn dimension, add to list, apply và chọn tất cả các dim bị thay đổi trên bản vẽ, trong list dimstyle trên toolbar, chọn dimstyle mới mà bạn mới tạo.

Nếu trường hợp bạn có nhiều dimstyle, bạn cần phải tạo mới từng ấy dimstyle mới tương ứng.

Nói tóm tắt cho cách này nghĩa là bạn scale model với một tỉ lệ mong muốn, rồi tạo dimstyle mới tương ứng với thông số scale, apply dimstyle mới cho các dimstyle bị thay đổi giá trị do scale.

Bạn thử rồi cho biết ý kiến nhá! :s_dead:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Như bác phi nói, bạn chỉ scale khung thôi thì những gì bạn vẽ đâu có thay đổi?

Có thể vì bạn đã vẽ, phân bố kín trong khổ A1, nên khi scale khung tên sang A3 thì các đối tượng sẽ không nằm trong khung tên nữa.

- Nếu chỉ để in A3, thì khi plot, bạn chọn A3, scale to fit là ok.

- Nếu bạn muốn chuyển bản vẽ, đã vẽ trên A1 sang A3, thì bạn thử cách dưới xem.

Bạn scale (thông số scale: 0.5) tất cả từ A1 về A3, khi ấy kích thướt sẽ thay đổi theo.

Bạn tạo một dimstyle mới mà scale factor là 2 (do dim cũ bị giảm 1/2 theo tỉ lệ scale là 0.5). (thông số use overall scale of cũng cần được thay đổi)

Dùng lệnh fi, trong filter chọn dimension, add to list, apply và chọn tất cả các dim bị thay đổi trên bản vẽ, trong list dimstyle trên toolbar, chọn dimstyle mới mà bạn mới tạo.

Nếu trường hợp bạn có nhiều dimstyle, bạn cần phải tạo mới từng ấy dimstyle mới tương ứng.

Nói tóm tắt cho cách này nghĩa là bạn scale model với một tỉ lệ mong muốn, rồi tạo dimstyle mới tương ứng với thông số scale, apply dimstyle mới cho các dimstyle bị thay đổi giá trị do scale.

Bạn thử rồi cho biết ý kiến nhá! :bigsmile:

rất hay thank bắc nhiều

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo