Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
vminh_ct

hỏi vê cách vẽ đường cong nằm trên bình đồ

Các bài được khuyến nghị

cho e hỏi các bước vẽ tuyến trên và đường cong nằm trên bình đồ. e thường gặp lôi này khi vẽ đường cong nằm,mong các bác biết thì giả thích hộ e nhé.

Hình bạn up lên bi lỗi rùi. Bạn gửi lại nhe. Thông thường mình thấy mấy anh em dùng "chui" Nova của Hài Hoà chạy thường không ổn định. Tuỳ thuộc vào từng bản crack. Có bản chạy rất ổn.

Không có hình vẽ nên mình ko biết lỗi gì nhưng trước đây dùng Nova chạy trên Cad 2004, 2005 một số bản crack bị lỗi. Cụ thể khi cắm cong nằm thì nó báo là " bán kính quá lớn" mặc dù đã chọn nằm trong TCVN. Ko biết có phải lỗi của bạn gặp phải ko?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
cho e hỏi các bước vẽ tuyến trên và đường cong nằm trên bình đồ. e thường gặp lôi này khi vẽ đường cong nằm,mong các bác biết thì giả thích hộ e nhé.

Bạn crack Nova đi nhé. Mình chưa thấy " Bình đồ" trên Tool bar. Good luck !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn crack Nova đi nhé. Mình chưa thấy " Bình đồ" trên Tool bar. Good luck !

Hi hi chính bạn đang nhầm thì có; phiên bản mới của Nova chỉ có 3 menu thôi bạn ơi. Bạn nên tìm bản mới về đi nhé. Bản mới là bản chạy ngon nhất và dĩ nhiên cũng là bản đòi hỏi trình độ người dùng có kinh nghiệm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cám ơn các bác đã quan tâm. Đúng là em bị lỗi bán kính cong nằm quá lớn. mặc dù em đã chọn theo tiêu chuẩn, bản này em mới dow nên cũng khá lớn. Bác Mèo Hoang có bản nào perfect up lên cho anh em tham khảo.

Cho e hỏi thêm về vấn đề vẽ đoạn mở rộng trên bình đồ. Nói chung là tất cả các kinh nghiệm về vẽ tuyến trên bình đồ. Hì HÌ

đây là file ảnh em up lại

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cám ơn các bác đã quan tâm. Đúng là em bị lỗi bán kính cong nằm quá lớn. mặc dù em đã chọn theo tiêu chuẩn, bản này em mới dow nên cũng khá lớn. Bác Mèo Hoang có bản nào perfect up lên cho anh em tham khảo.

Cho e hỏi thêm về vấn đề vẽ đoạn mở rộng trên bình đồ. Nói chung là tất cả các kinh nghiệm về vẽ tuyến trên bình đồ. Hì HÌ

đây là file ảnh em up lại

Hì. Mình không để ý lắm. Dạo trước có dùng qua bản cho Cad 2005 thấy bị lỗi nên bây giờ cài trên CadR14 dùng tạm. Do lâu rùi nên ko để ý rằng nó chỉ có 3 menu. hix. Sorry nhé.

Về vấn đề mở rộng trong đường cong thì bạn tích vào phần mở rông bụng và nhập số liều vào đó nhé. Tuỳ theo điều kiện bạn bố trí tuyến trên bình đồ mà bạn chọn mở rộng một bên hay là mở rộng cả 2 bên lưng và bụng đường cong. Theo tiêu chuẩn TK Đường ô tô thì khi bán kính cong nằm của bạn mà lớn hơn 250m thì bạn không cần bố trí mở rộng bụng. Thực tế người ta vẫn thưòng bố trí để tăng an toàn. Nên bố trí về phía bụng đường cong. Trường hợp khó khăn có thể bố trí ở lưng hay cả lưng và bụng. !

Good luck !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hì. Mình không để ý lắm. Dạo trước có dùng qua bản cho Cad 2005 thấy bị lỗi nên bây giờ cài trên CadR14 dùng tạm. Do lâu rùi nên ko để ý rằng nó chỉ có 3 menu. hix. Sorry nhé.

Về vấn đề mở rộng trong đường cong thì bạn tích vào phần mở rông bụng và nhập số liều vào đó nhé. Tuỳ theo điều kiện bạn bố trí tuyến trên bình đồ mà bạn chọn mở rộng một bên hay là mở rộng cả 2 bên lưng và bụng đường cong. Theo tiêu chuẩn TK Đường ô tô thì khi bán kính cong nằm của bạn mà lớn hơn 250m thì bạn không cần bố trí mở rộng bụng. Thực tế người ta vẫn thưòng bố trí để tăng an toàn. Nên bố trí về phía bụng đường cong. Trường hợp khó khăn có thể bố trí ở lưng hay cả lưng và bụng. !

Good luck !

Các bạn nên nhớ việc thiết kế đường cong nằm là 1 vấn đề quan trọng của kỹ sư cầu đường; muốn chuẩn phải lôi bộ 22TCN4054 - 85 , 98, 05 ra . Lập bảng tính Excel và xây dựng các công thức tra cho chính xác -> chỉ việc gõ một trong các số R, V, T, Ln, Lchtiep sẽ tính toán các thông số còn lại tự động -> copy value R dán sang Nova. Và cao tay ấn hơn thì soạn các tiêu chuẩn này vào Data của Nova. Thế là bắt đầu kiếm "money" được rồi đấy

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thanhks các bác nhiều nhé. e làm được rồi . Bác Mèo Hoang nói câu này là có mẹo gìbày cho anh e đi

"à cao tay ấn hơn thì soạn các tiêu chuẩn này vào Data của Nova. Thế là bắt đầu kiếm "money" được rồi đấy"

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình cũng bị lỗi đường cong nằm và đường cong đứng.cài đi cài lại rồi mà vẫn lỗi.đến bó tay luôn.các bác có mưu j thì send qua gmail cho mình nhé vanchinhcdb@gmail.com.chân thành cảm ơn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo