Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Các bài được khuyến nghị

Làm thế nào để biến H1 thành H2 nhanh nhất.

Xin mời các bác tiếp tục thư giãn! Đố vui có thưởng đê!!!

Nhìn thì cũng đối xứng- nhưng thực hiện tới 2 lần

Chắc không đạt chỉ tiêu cua haanh

Command: mi

MIRROR 2 found

Specify first point of mirror line: Specify second point of mirror line:

Erase source objects? [Yes/No] <N>:

Hatch boundary associativity removed.

Hatch boundary associativity removed.

Command: MIRROR

Select objects: 1 found

Select objects: 1 found, 2 total

Select objects: Specify first point of mirror line: Specify second point of

mirror line:

Erase source objects? [Yes/No] <N>: y

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Làm thế nào để biến H1 thành H2 nhanh nhất.

Xin mời các bác tiếp tục thư giãn! Đố vui có thưởng đê!!!

Dùng lisp copy hatch trong speedcad là nhanh nhất :cheers: :D

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cách làm của mình: gõ H > Pick chọn ô cần vẽ, không cần thay đổi kiểu Hatch, làm lần lượt được hai ô với kiểu Hatch bất kỳ.

Tiếp theo gõ MA thay đổi kiểu Hatch, cách này nhanh gọn.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Làm thế nào để biến hình vẽ H1 một thành hình vẽ H2. một cách nhanh nhất???

Command: tr TRIM

Current settings: Projection=UCS, Edge=None

Select cutting edges ...

Select objects or <select all>: 1 found

Select objects: 1 found, 2 total

Select objects:

Select object to trim or shift-select to extend or

[Fence/Crossing/Project/Edge/eRase/Undo]: e

Enter an implied edge extension mode [Extend/No extend] <No extend>:

[Fence/Crossing/Project/Edge/eRase/Undo]:

[Fence/Crossing/Project/Edge/eRase/Undo]:Select object to trim or shift-select to extend or

( Cách làm của em : gõ TR > Chọn hai đường thẳng > Enter > gõ E > Enter 2 lần > Pick chuột vào đường tròn và mặt cắt > Xong!)

Ở trang 20 em đã ra câu đố về Hatch, trang 21 em ra đáp án như ở trên.( câu đố nâng cấp vẫn chưa có lời giải)

Hatch quả là phức tạp, nhiều khi đau đầu vì nó. Nhưng chịu khó tìm hiểu nó, sẽ thấy Hatch thật ngoan hiền, dễ tính và dễ thương nữa!

Câu đố trên ko khó nên em đã vẽ hình cầu kỳ để phức tạp hoá nó lên.Rất tiếc câu đố chưa có đáp án đúng. Em xin nói lại câu đố đó như sau::

Hôm trước em Hatch 2 ô để có được H1. Hôm sau, em cần Hatch thêm một ô để được H2 có 3 ô được Hatch.

Sẽ có bác nói dễ ợt chỉ cần gõ H > rồi tô thêm 1 ô nữa là xong!. Vấn đề ko đơn giản có vậy, vì trên bản vẽ ko chỉ có một kiểu mặt căt , có khi phải chọn kiểu Hatch phù hợp.

Cách làm của em là chỉnh sửa từ 2 ô Hatch thành 3 ô Hatch rất nhanh ko quá 4 giây.

H1 : Hatch 1 lần được 2 ô ( 1 Found) . H2 chỉnh sửa từ H1 được 3 ô (cũng chỉ 1 Found). Như các bác đã biết bản vẽ càng ít Found thì việc thực hiện các lệnh copy, move, zoom càng nhanh. Trong thực tế dạng chỉnh sửa Hatch như hình trên em cũng hay gặp.

Xin mời các bác tiếp tục thư giãn!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ở trang 20 em đã ra câu đố về Hatch, trang 21 em ra đáp án như ở trên.( câu đố nâng cấp vẫn chưa có lời giải)

Hatch quả là phức tạp, nhiều khi đau đầu vì nó. Nhưng chịu khó tìm hiểu nó, sẽ thấy Hatch thật ngoan hiền, dễ tính và dễ thương nữa!

Câu đố trên ko khó nên em đã vẽ hình cầu kỳ để phức tạp hoá nó lên.Rất tiếc câu đố chưa có đáp án đúng. Em xin nói lại câu đố đó như sau::

Hôm trước em Hatch 2 ô để có được H1. Hôm sau, em cần Hatch thêm một ô để được H2 có 3 ô được Hatch.

Sẽ có bác nói dễ ợt chỉ cần gõ H > rồi tô thêm 1 ô nữa là xong!. Vấn đề ko đơn giản có vậy, vì trên bản vẽ ko chỉ có một kiểu mặt căt , có khi phải chọn kiểu Hatch phù hợp.

Cách làm của em là chỉnh sửa từ 2 ô Hatch thành 3 ô Hatch rất nhanh ko quá 4 giây.

H1 : Hatch 1 lần được 2 ô ( 1 Found) . H2 chỉnh sửa từ H1 được 3 ô (cũng chỉ 1 Found). Như các bác đã biết bản vẽ càng ít Found thì việc thực hiện các lệnh copy, move, zoom càng nhanh. Trong thực tế dạng chỉnh sửa Hatch như hình trên em cũng hay gặp.

Xin mời các bác tiếp tục thư giãn!

Muốn có hình 2 có 3 ô được tô mặt căt, là 1 đối tượng như Hà Anh nói , ta chỉnh sửa bằng mẹo sau:

- Xoá béng 2 mặt cắt đã tô ở hình 1

- Tô mặt cắt 3 ô

Vừa nhanh vừa thoả mãn đề bài.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lời giải đố ở bài viết trên:
- Pick đúp chuột vào mặt căt ở 1 trong 2 ô H1 (Tương đương với gõ lệnh H) , sẽ hiện ra bảng Hatch Edit > Pick chuột vào lựa Add: pick points > Pick vào ô cần tô mặt cắt > Ok > xong được hình H2
Mẹo này rất tiện cho việc chỉnh sửa , tô thêm mặt cắt .

Ảnh trên là chế độ Polar tracking em đã sử dụng để vẽ H1 và H2

(Câu đố trên có rất nhiều cách giải, xin mời các bác cùng thư giãn tiếp!

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

H1:

OS ->Chọn thẻ Polar tracking -> đánh dấu vào ô Additional angles -> New -> nhập góc 15 ->ok

C-> xác định tâm đường tròn tại giao điểm đường Polar tracking thẳng đứng đi qua đỉnh trên của tam giác và đường Polar tracking nghiêng 15 độ đi qua 1 đỉnh còn lại của tam giác -> bắt vuông góc với cạnh nằm ngang. (đường tròn thứ 1)

Mirror -> đường tròn thứ 1 thành 2 đtròn còn lại (trục dxứng là 2 đường đi qua đỉnh nằm ngang và trung điểm cạnh đối diện)

(Không xài lệnh nào khác nhé)

H2:

OS ->Chọn thẻ Polar tracking -> đánh dấu vào ô Additional angles -> New -> nhập góc 45 ->ok

C-> xác định tâm đường tròn tại giao điểm đường Polar tracking thẳng đứng đi qua đỉnh trên của tam giác và đường Polar tracking nghiêng 45 độ đi qua 1 đỉnh còn lại của tam giác -> bắt vuông góc xiên. (đường tròn thứ 1)

Mirror -> đường tròn thứ 1 thành 2 đtròn còn lại (trục dxứng là 2 đường đi qua đỉnh nằm ngang và trung điểm cạnh đối diện)

(Không xài lệnh nào khác nhé)

Thông cảm, không biết up hình.

Xong nhé, còn ji nữa ko

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Như các bác đã biết bản vẽ càng ít Found thì việc thực hiện các lệnh copy, move, zoom càng nhanh. Trong thực tế dạng chỉnh sửa Hatch như hình trên em cũng hay gặp.
(Câu đố trên có rất nhiều cách giải, bác nào giải được theo cách làm của em , em sẽ tiếp tục nâng cấp câu đố lên một cấp nữa!) Xin mời các bác cùng thư giãn tiếp!

Cảm ơn anh donimic rất rất nhiều. Anh đã giải theo đúng ý của em. Thật vui khi câu đố em chưa kịp nâng cấp thì anh đã đưa ra lời giải.

Cách này nhanh hơn cách em gợi ý "chỉ dùng các lệnh: L , C, SC và MI Vẽ hình H2 khó hơn phải dùng thêm lệnh RO" . Và tất nhiên cách của em gợi ý nhanh hơn cách kẻ vẽ thêm đường phụ rồi phải xoá đi!

Vẫn còn một số câu đố của em tồn đọng ở trang 23 và 24 xin mời các bác thư gian tiếp!

Anh donimic xứng đáng nhận được 50 dấu thank của em! Chúc anh thành công trong cuộc sống, gia đình hạnh phúc và an khang thịnh vượng!

@Anh donimic: Em tìm 13 bài viết của anh được biết anh là giáo viên dậy AutoCAD muốn tìm việc làm. Em cầu chúc anh thầy giáo tìm được công việc yêu thích!

(Anh thầy giáo Posts 13 bài em tìm chỉ thấy 12 một bài chắc đã xoá?)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chắc em nhắc lại câu hỏi quá. Vì anh thấy tùm lum hết, chẳng biết đâu mà trả lời. Nhắc lại giùm nhé

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Câu 1:

Làm thế nào để hình vẽ của anh hottemping2000 không bị gãy khúc một cách nhanh nhất???

mình đã làm theo cách của bạn nhưng vẫn hok dc bạn ah..

file đính kèm

http://www.mediafire.com/download.php?hdgyn1xxinm

Ý Của mình là làm sao để giảm bớt những điểm màu xanh đó.ban thử chọn hết những đối tượng đó thử và zoom lớn .bạn sẽ thấy nó bị gãy từng khúc .có cách nào làm đường đó hok bị gãy khúc được hok?

Câu 2

-Giả sử có hình vẽ một bồn chứa nước 3 mét khối, thân trụ hai đáy chỏm cầu. Làm thế nào để có được bồn chứa nước có dung tích 1, 2, 4, 5, và 7 mét khối một cách nhanh nhất???

Câu 3:

Làm thế nào để biến hình 1 thành hình 2 nhanh nhất???

Em nâng cấp tiếp câu đố về Hachth hôm trước đã có lời giải trên trang này:

( gợi ý dùng thêm lệnh TRIM phụ trợ- Câu này hơi bị khoai sắn nướng!)

Câu: 4

ứng dụng như thế này:

2. Vẽ đa giác ngoại tiếp 1 đường cong kín Spline

Xin mời các bác tiếp tục thư giãn với câu hỏi của anh Thiêp!

Câu:5

Tue_NV sẽ nâng cấp câu đố nhé :

Cho 1 loạt các ATTribute như file gửi kèm theo.

Các Attribute này có 2 thuộc tính :

là số 100 màu đỏ và số 100 màu trắng.

là số 50 màu đỏ và số 100 màu trắng.

là số 150 màu đỏ và số 100 màu trắng.

Các ATT này nằm rải rác, xen kẽ vào nhau như hình vẽ dưới

Vậy đố các bạn : Hãy thay đổi giá trị số 100 màu đỏ thành giá trị 200

Tức ý của Tue_NV là muốn có sự liên kết giữa số 100 màu đỏ với nhau đó mà

Minh hoạ bằng hình vẽ :

Còn đây là file bản vẽ. Các bạn xem và giải đố trên file bản vẽ này nhé :

http://www.cadviet.com/upfiles/2/100t200_2.dwg

Đây là tính năng rất hay của ATTRIBUTE mà có thể bạn chưa biết.

Các bạn tham gia giải đố cho vui nhé

Xin mời các bác tiếp tục thư giãn !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@: bạn donimic :Cách vẽ 3 vòng tròn bắt điểm của bạn rất bài bản, để vẽ hình 2 theo mình không cần phải đặt góc 45° vì nó là bội của 15°

@: bạn haanh:

- bạn đưa ra đáp án cách làm của bạn: chỉ dùng các lệnh: L , C, SC và MI Vẽ hình H2 khó hơn phải dùng thêm lệnh RO" thử xem?

- mình cũng hay phải sửa mặt cắt, bạn có thể đưa ra lời giải câu đố biến H1 có 2 ô mặt cắt thành H2 có 3 ô mặt cắt thử xem?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Lời giải đố hình vẽ trên:

- Pick đúp chuột vào mặt căt ở 1 trong 2 ô H1 (Tương đương với gõ lệnh H) , sẽ hiện ra bảng Hatch Edit > Pick chuột vào lựa Add: pick points > Pick vào ô cần tô mặt cắt > Ok > xong được hình H2

@ anh Havavu Bài chỉnh sửa Hatch em đã có lời giải ở bài thứ 2 trên trang này, anh chưa đọc kỹ đấy thôi!

Cách làm của em bật chế độ Polan Tracking:

1- Gõ C > lựa chọn 2P > bắt điểm trọng tâm và trung điểm cạnh đáy BC > H1

2 - Chọn đường tròn > MI bắt điểm B và trung điểm cạnh bên...> H2

3- Không dùng lệnh nào hết mà chỉ dùng chuột phục trợ > Chọn đối tượng 1 đường tròn bất kỳ,di chuột bắt 1 điểm ô vuông xanh trên đường tròn với giao điểm của hai đường tròn cắt nhau và đường nối tâm....> H3

4- Chọn đối tượng là 3 đường tròn gõ SC > Bắt trọng tâm tam giác > chọn R > bắt trọng tâm tam giác >bắt điểm trên đường tròn gần cạnh đáy, kéo chuột xuống cạnh đáy >H4

Ai chưa bắt điểm quen sẽ rất lúng túng , khi quen rồi dễ ợt như thầy Giáo Nguyễn Ngọc Ký dùng đôi chân gõ bàm phím. và cách làm của anh Donimic nhanh nhât

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lời giải đố hình vẽ trên:

Mẹo này rất tiện cho việc chỉnh sửa , tô thêm mặt cắt .

Em làm như chị Hà Anh, nhưng mỗi ô mặt cắt là 1 đối tượng vẽ , các bác có biết nguyên nhân vì sao không?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có 2 cách giải quyết vấn đề của bác Tue đua ra

1/ Dùng cách như của bác Binharch77 đưa ra là dùng end x trong bảng Properties

2/ Cách 2 là: Sử dụng lệnh change đúng không bác Tue :(

Mình nghĩ thì tất cả đều rát đơn giản và nhanh gọn cho những bài toán trên bằng lệnh stretch.mà theo mình biết autocad2004 đã có thể sử lý được rồi.

cũng không cần phải đánh lệnh STRETCH vào thanh lệnh command,.chỉ cần dùng duy nhất chuột để kéo điểm mút của hình là được.

Bác nào thấy chuẩn thì thanks em cái,.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

câu đố của bác tue_nv em xin giải như sau:

lệnh ATTE-Y-SO-SO2-100-

chọn tất cả các ATT(các ATT có text 100 trắng và 100 đỏ) muốn sửa:chọn value-change-100-200-next-lại chọn value-change-100-200 cho đến khi nào hết thi thôi(mỗi một dấu "-" tương dương một lần enter)

k bít em làm vậy có đúng k nhỉ?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
câu đố của bác tue_nv em xin giải như sau:

lệnh ATTE-Y-SO-SO2-100-

chọn tất cả các ATT(các ATT có text 100 trắng và 100 đỏ) muốn sửa:chọn value-change-100-200-next-lại chọn value-change-100-200 cho đến khi nào hết thi thôi(mỗi một dấu "-" tương dương một lần enter)

k bít em làm vậy có đúng k nhỉ?

Cảm ơn bạn. Bạn đã đi gần đến đích rồi . Tuy nhiên, nếu mình có số lượng Block lớn thì làm vậy hơi lâu. Hì hì, cảm ơn bạn, bạn suy nghĩ thêm thêm 1 chút, gần đến đích rồi. Cách của Tue_NV chỉ 1 phát 1 thôi, hổng có lâu như cách của bạn.

Cảm ơn bạn đã tham gia giải đố

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em xin trả lời đầy đủ như sau:

lệnh:ATTE-N-N-(hiện bảng) trong bảngđánh lệnh:SO-SO2-100-100-200

bài toán đã xong k bít như này đã đúng ý bác chưa zậy!

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Lời giải đố của chị Hà để biết kiểu Le có text nằm giữa vạch ngang, thành kiểu Le có text nằm trên vạch ngang bằng lệnh MI và ngược lại.Mở bản vẽ của chị Hà, em MI thì hình 1 trở thành hình 2.

Em chỉ tạo được kiểu Le có text ở giữa đường vạch ngang, Mi nó vẫn ra text không nhảy lên trên vạch ngang.Em chưa biết chị Hà đã thay đổi biến nào để kiểu Le của chị có thể Mi được như trên?Nhờ các anh chị giải thích?

(Em đã hỏi chị Hà, chị không nói, chỉ bảo em tự mầy mò sẽ tìm ra cái hay hơn)

Đây là bản vẽ:http://www.cadviet.com/upfiles/2/lenh_le.dwg

Bạn tìm hiểu và sử dụng lệnh Mleader nhé

@cad_ga : Cảm ơn bạn đã trả lời đúng đáp án của câu đố.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thân mời các bác giải đố:

làm thế nào để nối hatch???, Nhiều hatch rời thành một hatch lớn ????? ( Điều kiện : không dùng lisp)

Hề hề hề,....

Cái cô em chồng này lại tiếp bước chị dâu đây, đố gì mà hóc thế, toàn những xương là xương thế này, hề hề hề, khổ quá, khổ khổ ...... quá.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hình như anh ra câu đố?

Em đã tìm ra cách vẽ line đó, mời các bác giải đố em đã làm như thế nào?

Đường Line đó vẽ trong hệ trục UCS (ZX); với thickness khác 0

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hình như anh ra câu đố?

Em đã tìm ra cách vẽ line đó, mời các bác giải đố em đã làm như thế nào?

Gõ LI, chọn đối tượng có thể biết được thickness của line ấy!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình rất hứng thú phần này nhưng ko down dc file về để thử. Đọc cả các reply cũng ko có cách giải mặc dù nó đã dc giải xong. Tác giả có thể nói lại kĩ hơn ko? hoặc up lại bản đố vui. Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay