Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
vuvandung112

Cần Giúp Đỡ Về Cách Tính San Nền ( Bằng Tay )

Các bài được khuyến nghị

mình được giao làm san nền 1 khu đất có độ dốc khá cao ( kiểu như đất đồi ) với độ dốc toàn khu là 7%. Mình có tìm hiểu sơ sơ về cách làm là kẻ lưới ô vuông 5x5, 10x10, rồi lấy 2 điểm gần nhất nối lại với nhau rồi dùng phương pháp nội suy để ra cao độ tự nhiên. Xong rồi mù tịt chả biết làm như thế nào nữa. Mình mới ra trường nên chưa có kinh nghiệm làm về cái này. Mong các bậc cao nhân chỉ bảo dùm mình với ạ. Các anh cô gì chú bác có tài liệu gì gìvề cách làm thì cho em xin với ạ. E muốn biết bản chất cách làm chứ không muốn dùng phần mềm ạ.

P/S: Các bác thông cảm e học K-Trúc ra giờ ra trường người ta bắt làm san nền nên e chả biết bắt đầu làm từ đâu và như thế nào :( Mong các cô gì chú bác giúp e.

Đây là file e chia lưới rồi NS cđtn ạ + file gốc người ta giao ạ 

http://www.cadviet.com/upfiles/6/153590_sannen_1.dwg

http://www.cadviet.com/upfiles/6/153590_sn_1.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

bản chất san nền là tính khối lượng đào và khối lượng đắp. sau khi chia ô lưới và có cao độ các đỉnh lưới bạn sẽ có được giá trị cao độ trung bình của ô lưới đó. sau đó so sánh với giá trị cao độ thiết kế. nếu cđ trung bình ô đó lớn hơn cđ thiết kế thì ô đó đào. khối lượng đào bằng diện tích ô đó nhân cđ tb ô đó và ngược lại.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bản chất san nền là tính khối lượng đào và khối lượng đắp. sau khi chia ô lưới và có cao độ các đỉnh lưới bạn sẽ có được giá trị cao độ trung bình của ô lưới đó. sau đó so sánh với giá trị cao độ thiết kế. nếu cđ trung bình ô đó lớn hơn cđ thiết kế thì ô đó đào. khối lượng đào bằng diện tích ô đó nhân cđ tb ô đó và ngược lại.

Cám ơn bạn kstdkhang!

Bạn có thể giải thích cụ thể được không ạ ! Chúc bạn thành công !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ví dụ đơn giản nhé. ô lưới vuông kích thước 5mét có dt 25m2. cao độ lần lượt các đỉnh ô lưới là 1; 2; 3; 2m. suy ra cao đọ trung bình ô đó sẽ là (1+2+3+2 )/4= 2m. cao độ thiết kế của bạn là 3m. vậy ô đó thấp hơn nên là đắp. khối lượng đắp là (3-2)x25= 25m3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ví dụ đơn giản nhé. ô lưới vuông kích thước 5mét có dt 25m2. cao độ lần lượt các đỉnh ô lưới là 1; 2; 3; 2m. suy ra cao đọ trung bình ô đó sẽ là (1+2+3+2 )/4= 2m. cao độ thiết kế của bạn là 3m. vậy ô đó thấp hơn nên là đắp. khối lượng đắp là (3-2)x25= 25m3

cám ơn bạn kstdkhang 1 lần nữa ạ !

Bạn có file cad bạn làm san nền không ạ. Cho mình xin mình tham khảo cho dễ hình dung với được không ạ.

Mình có dow 1 số file trên mạng về nhưng nó toàn số chi chít hết cả. Mình chẳng biết đâu là cdtn + cdtk nữa.

Bạn có file cad ghi cụ thể thì tốt quá ạ !

Chúc bạn thành công !

Email mình: vuvandungArc@gmail.com

Hay bạn có thể gửi luôn nên đây để mọi người tham khảo cùng với ạ 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cám ơn bạn kstdkhang 1 lần nữa ạ !

Bạn có file cad bạn làm san nền không ạ. Cho mình xin mình tham khảo cho dễ hình dung với được không ạ.

Mình có dow 1 số file trên mạng về nhưng nó toàn số chi chít hết cả. Mình chẳng biết đâu là cdtn + cdtk nữa.

Bạn có file cad ghi cụ thể thì tốt quá ạ !

Chúc bạn thành công !

Email mình: vuvandungArc@gmail.com

Hay bạn có thể gửi luôn nên đây để mọi người tham khảo cùng với ạ 

Bạn vào facebook/Vẽ bình đồ AutoCad xem thử có giúp được gì không nhé!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

San nền:

1. Tùy theo cấp độ phức tạp của địa hình mà chia ô lưới thông thường kích thước là 10m*10m.

2. Tạo mặt phẳng thiết kế dựa trên các dữ liệu cao độ hoàn thiện, độ dốc. Đơn giản nhất là mặt phẳng nghiêng 1 phía song song cạnh ô lưới. Thể hiện bằng các đường đồng mức thiết kế có cao độ kèm theo.

3. Một ô lưới thông thường có 4 điểm góc. Tại các góc tạo nút lưới gồm 3 dữ liệu gồm: Cao độ tự nhiên, cao độ thiết kế từ đó cho ra chênh cao tùy theo quy ước tường đắp là dương mà đào là âm.

4.Trong 1 ô lưới nếu các nút có chênh cao cùng dấu nghĩa là toàn ô là đắp hoặc đào hết thì đơn giản, nếu trong ô có cả đào cả đắp thì phải xác định đường không đào không đắp từ đó chia ô lưới làm 2 gồm ô đào và ô đắp.

5.Trong ô lưới tạo ô khối lượng gồm 3 dữ liệu gồm: tên ô (đặt theo cột và hàng ví dụ c12), diện tích ô, khối lượng đào đắp của ô.

6.Khối lượng đào đắp của ô tình bằng trung bình cộng giá trị chênh cao các nút lưới nhân với diện tích ô.

7.Tổng hợp khối lượng theo hàng hoặc cột: diện tích đào, diện tích đắp, khối lượng đào, khối lượng đắp.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

San nền:

1. Tùy theo cấp độ phức tạp của địa hình mà chia ô lưới thông thường kích thước là 10m*10m.

2. Tạo mặt phẳng thiết kế dựa trên các dữ liệu cao độ hoàn thiện, độ dốc. Đơn giản nhất là mặt phẳng nghiêng 1 phía song song cạnh ô lưới. Thể hiện bằng các đường đồng mức thiết kế có cao độ kèm theo.

3. Một ô lưới thông thường có 4 điểm góc. Tại các góc tạo nút lưới gồm 3 dữ liệu gồm: Cao độ tự nhiên, cao độ thiết kế từ đó cho ra chênh cao tùy theo quy ước tường đắp là dương mà đào là âm.

4.Trong 1 ô lưới nếu các nút có chênh cao cùng dấu nghĩa là toàn ô là đắp hoặc đào hết thì đơn giản, nếu trong ô có cả đào cả đắp thì phải xác định đường không đào không đắp từ đó chia ô lưới làm 2 gồm ô đào và ô đắp.

5.Trong ô lưới tạo ô khối lượng gồm 3 dữ liệu gồm: tên ô (đặt theo cột và hàng ví dụ c12), diện tích ô, khối lượng đào đắp của ô.

6.Khối lượng đào đắp của ô tình bằng trung bình cộng giá trị chênh cao các nút lưới nhân với diện tích ô.

7.Tổng hợp khối lượng theo hàng hoặc cột: diện tích đào, diện tích đắp, khối lượng đào, khối lượng đắp.

Cám ơn 2 bạn rất nhiều ạ !

Mình đã hiểu ra vấn đề !

Chúc 2 bạn ngày càng thành công  !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay