Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
anhhungxdddcnnb

Rất mong mọi người giải đáp.

Các bài được khuyến nghị

Mình là sinh viên.Hiện mình đang tập tính toán 1 cái nhà 2 tầng.

Mình có 2 thắc mắc mong bạn giúp đỡ:

1-Nếu mình tính tải trọng của 1 cái sàn mái (giả sử đổ mái bằng bắn tôn mái) thì mình tính tĩnh tải làm sao cho phần mái tôn.Nếu trường hợp có mái tôn và không mái tôn thì hoạt tải sàn mái là bao nhiêu?(Mình thử tra trong TCVN nhưng chưa hiểu chỗ này)

2-Mình học trong trường được tính toán sàn, dầm,cột...

Mình băn khoăn 1 điều trong bài học là:

Vd: Đề bài:

+Một cột có hai đầu liên kết ngàm có chiều cao H = 7m, tiết diện hình vuông 30x30 cm chịu một lực nén N là 100T. Dùng bê tông mác 200 thép CII (R’a= 2600kg/cm2). Tính cốt thép chịu lực của cột.

+Tính cốt thép đối xứng cho một cột lắp ghép có tiết diện b = 40cm, h = 60cm, bê tông mác 200, cốt thép nhóm A-II, chiều dài tính toán l0 = 7,8m. Nội lực tính toán M = 26Tm, N = 96T, trong đó Mdh = 12Tm, Ndh = 61,3T.

Nếu làm theo đề bài cho thì làm được.Nhưng giả sử mình đi thiết kế thì số liệu trên ( chỗ bôi đỏ) mình tính làm sao hả các bạn lấy cái đó ở đâu tại sao đề bài lại cho 1 phát thế.Sinh viên như mình không hiểu nó lấy từ đâu tính nó ra thế nào.

Mình muốn tự mình thiết kế ra cái cột.

Ai có tài liệu thì cho mình xin với(Tài liệu mình có nhiều nhưng tính toán số liệu bôi đỏ thì chưa có)

Có cái nào hướng dẫn tính ra momen với lực nén không

Thank nhìu!!!Mình cần sự giúp đỡ của các bạn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo