Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
lungvu

chào các cao thủ ! có ai biết cách viết dìng chú thích cho nó chạy theo đường line mà mình vẽ theo bất kì góc quay nào không chỉ dùm cho mình cái

Các bài được khuyến nghị

mình muốn viết các dòng chú thích nằm song song với cấc đường thẳng là các đường xiên nhưng cứ phải dùng cách thủ công là đo góc của đường thẳng rồi dùng lệnh "RO" quay chữ theo góc của đường thẳng rồi di chuyển chữ vào , thật là lâu . bạn nào biết cách làm nhanh hơn chỉ dùm mình với ! cảm ơn trước nhé ! có thể gửi mail cho mình lungvuvan@gmail.com

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Cách của bác hiepquang cũng được nhưng tại sao ta không tận dụng chức năng Rotate có trong lệnh Text hoặc Mtext,Dtext.Cách này rất đơn giản.

Command:Mt

Chọn điểm đầu của đường thẳng xiên

Command:Specify opposite corner or [Height/Justify/Line spacing/Rotation/Style/Width]: R

Chọn điểm thứ hai của đường thẳng xiên.

Bây h thì chữ viết sẽ // với đường thẳng xiên.

Kết quả:

--->Lời khuyên khi vẽ Cad:Hãy chú ý dưới dòng CommandLine xem Cad hỏi ta những gì.

Chúc thành công

• Vote tăng 4

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tú thì biết cách này, cũng gọn lẹ

You chọn đối tượng text cần thao tác. Bấm Ctrl + C, tiếp tục dùng lệnh UCS + enter, bấm E + enter, nhấp vào đường line hoặc pline xiên nào đó cần dán text, rồi Ctrl + V là text sẽ nằm xiên theo đường line đó :cheers:

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
mình muốn viết các dòng chú thích nằm song song với cấc đường thẳng là các đường xiên nhưng cứ phải dùng cách thủ công là đo góc của đường thẳng rồi dùng lệnh "RO" quay chữ theo góc của đường thẳng rồi di chuyển chữ vào , thật là lâu . bạn nào biết cách làm nhanh hơn chỉ dùm mình với ! cảm ơn trước nhé ! có thể gửi mail cho mình lungvuvan@gmail.com

Tớ có một cách này để bạn có thể viết dòng chữ theo một đường cong bất kỳ:

Bạn làm theo các bước này nhé:

1. Express

2. Text

3. Arc- Aligned text

Sau đó bạn chỉ cần đánh dòng text muốn chú thích thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

tucdrom _

Cách của bác hiepquang cũng được nhưng tại sao ta không tận dụng chức năng Rotate có trong lệnh Text hoặc Mtext,Dtext.Cách này rất đơn giản.

Command:Mt

Chọn điểm đầu của đường thẳng xiên

Command:Specify opposite corner or [Height/Justify/Line spacing/Rotation/Style/Width]: R

Chọn điểm thứ hai của đường thẳng xiên.

Bây h thì chữ viết sẽ // với đường thẳng xiên.

Kết quả:

--->Lời khuyên khi vẽ Cad:Hãy chú ý dưới dòng CommandLine xem Cad hỏi ta những gì.

Chúc thành công

cảm ơn bạn nhé , cách này rất hay và nhanh!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình cảm ơn tất cả các bạn đã quan tâm và giúp đỡ mình ! mình mới học cad nên chắc còn phải nhờ các bạn nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có 1 lệnh nữa là torient

Pác đánh vào dòng lệnh torient sau đó chọn đối tượng và enter sau đó chọn góc là 2 điểm nằm trên đường thẳng theo chiều từ trước ra sau của text (hoặc là điểm đầu và điểm cuối của đường thẳng theo hướng muốn align)!

Nó sẽ tự động align dòng text của bạn theo ý muốn!

Còn muốn nhanh hơn nữa thì bác dùng lệnh aliasedit để đổi lệnh torient bằng q hay tq gì đó cho dễ nhớ tùy theo ý thích của pác!

Chúc bạn thành công!

sau đó bạn chọn bắt điểm như trên hình trên hoặc theo ý thích của bạn.....

Lệnh này mà vẽ chú thích kết cấu thép thì tuyệt cú mèo...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có 1 lệnh nữa là torient

Pác đánh vào dòng lệnh torient sau đó chọn đối tượng và enter sau đó chọn góc là 2 điểm nằm trên đường thẳng theo chiều từ trước ra sau của text (hoặc là điểm đầu và điểm cuối của đường thẳng theo hướng muốn align)!

Nó sẽ tự động align dòng text của bạn theo ý muốn!

Còn muốn nhanh hơn nữa thì bác dùng lệnh aliasedit để đổi lệnh torient bằng q hay tq gì đó cho dễ nhớ tùy theo ý thích của pác!

Chúc bạn thành công!

sau đó bạn chọn bắt điểm như trên hình trên hoặc theo ý thích của bạn.....

Lệnh này mà vẽ chú thích kết cấu thép thì tuyệt cú mèo...

Cách này của bạn rất thứ vi và rất tiện ích ! Thanks !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bước chân vào diễn đàn hơi muộn nhưng đúng là mở mang tầm mắt. Các bác đúng là cao thủ, cảm ơn vì những kiến thức vô cùng bổ ích! Thân ái quyết thắng!

Nhân đây tiện cho em xin hỏi các cao thủ là có cách gì liên kết giữa CAD và EXCEL không ạ? Ví dụ như mình dùng một lisp đo diện tích của một đối tượng bất kỳ thì kết quả tự nhảy trong bảng tính excel. Cảm ơn các cao thủ trước, hehe.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay