Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Các bài được khuyến nghị

Thật sự thì tỉ lệ này không quan trọng lắm . Mình chuyên cơ khí nên không rành bên xây dựng lắm , nhưng theo mình thì bạn cứ vẽ theo đúng tỉ lệ tương đối giữa các chi tiết với nhau . Kích thước thực tế hoặc scale rồi cũng được . Sau đó vẽ 1 khung có kích thước ( ví dụ A0 ) , scale hình của bạn vào khung này , đem ra tiệm in ào ào . Nhớ chỉnh tỉ lệ giá trị dim .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
tỉ lệ 1:100 có nghĩa là như thế nào, trong bản vẽ 1m thì thưc tế là 100m phải không..

Đúng là như vậy.

Trong nhiều trường hợp thì tỷ lệ không quan trọng, ví dụ: đã có thước tỷ lệ in kèm bản vẽ hoặc bản vẽ đã đánh đủ kích thước. Nhưng nhiều trường hợp tỷ lệ bản vẽ còn liên quan đến các vấn đề khác. Một ví dụ vui: quy hoạch 1/500 khác hẳn với quy hoạch 1/2000. Và đương nhiên, khi vẽ phải đúng tỷ lệ rồi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thật sự thì tỉ lệ này không quan trọng lắm . Mình chuyên cơ khí nên không rành bên xây dựng lắm , nhưng theo mình thì bạn cứ vẽ theo đúng tỉ lệ tương đối giữa các chi tiết với nhau . Kích thước thực tế hoặc scale rồi cũng được . Sau đó vẽ 1 khung có kích thước ( ví dụ A0 ) , scale hình của bạn vào khung này , đem ra tiệm in ào ào . Nhớ chỉnh tỉ lệ giá trị dim .

Mình không đồng ý với quan điểm của h2c. Đã là dân kỹ thuật thì vẽ phải chính xác tỉ lệ. Mình nghĩ là bên cơ khí thì cần phải vẽ chính xác hơn chứ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình không đồng ý với quan điểm của h2c. Đã là dân kỹ thuật thì vẽ phải chính xác tỉ lệ. Mình nghĩ là bên cơ khí thì cần phải vẽ chính xác hơn chứ?

Tất nhiên trong kỹ thuật thì tỉ lệ chính xác rất quan trọng . Nhưng ý mình nói không quan trọng là ở chỗ trên máy tính thì có thể vẽ ở bất cứ tỉ lệ nào mà thấy thuận tiện ( mình thiết kế máy nên hay dùng 1:1 ) , vẽ xong xuôi rồi mới vẽ 1 rectang có kích thước 1 tờ ( ví dụ A0 ) , sau đó cắt xén , thêm bớt rồi scale vừa vào khung này để khi in khỏi thừa hay thẹo . Tất nhiên tỉ lệ khi scale vào này phải tuân theo tiêu chuẩn chứ không phải muốn scale bao nhiêu là scale . Chỉnh lại ti lệ đó cho dim đúng kích thước thực tế .

Hồi mới dùng Cad , mình cứ băn khoăn thế nào là định bản vẽ , trước khi vẽ phải setup rắc rối . Về sau cứ kiểu trên mà làm ( cách này nông dân quá chăng ??? , xin mọi người chỉ dạy thêm ) .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo tôi hiểu về tỷ lệ trong ACAD:

Khi bạn mvsetup cho bản vẽ lúc ban đầu VD như bạn chọn khổ A4 (273X497) tỷ lệ 100 lần nghĩ là lúc đó trên màn hình ACAD nó sẽ phóng khổ giấy A4 của bạn lên 100 lần theo đơn vị vẽ (Lúc đó ACAD hiểu bạn đang vẽ trên khổ có kích thước 27300 và 49700)

Mặc định hình như ACAD chọn 1 đơn vị vẽ = 1mm

Bạn cứ vẽ theo đúng kích thước thật của công trình.

Tùy theo kích thước công trình của bạn mà bạn quy định khổ giấy và tỷ lệ sao cho công trình của bạn có thể nằm đủ trong khổ giấy

Sau này in ấn ra đảm bảo đúng tỷ lệ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Theo tôi hiểu về tỷ lệ trong ACAD:

Khi bạn mvsetup cho bản vẽ lúc ban đầu VD như bạn chọn khổ A4 (273X497) tỷ lệ 100 lần nghĩ là lúc đó trên màn hình ACAD nó sẽ phóng khổ giấy A4 của bạn lên 100 lần theo đơn vị vẽ (Lúc đó ACAD hiểu bạn đang vẽ trên khổ có kích thước 27300 và 49700)

Mặc định hình như ACAD chọn 1 đơn vị vẽ = 1mm

Bạn cứ vẽ theo đúng kích thước thật của công trình.

Tùy theo kích thước công trình của bạn mà bạn quy định khổ giấy và tỷ lệ sao cho công trình của bạn có thể nằm đủ trong khổ giấy

Sau này in ấn ra đảm bảo đúng tỷ lệ.

Đúng thế và cần phải thế các bạn đặt tỷ lệ mặc định theo hội thoại này nhé

Dùng lệnh Options

Nên vẽ 1/1 vì như thế mới tính chu vi, diện tích, thể tích của vật thể chính xác.

Hà hà tơ lơ mơ có ngày vô kho ăn cơm khỉ à nghen

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dùng lệnh Options

Nên vẽ 1/1 vì như thế mới tính chu vi, diện tích, thể tích của vật thể chính xác.

Trong hộp thoại này chả có cái nào liên quan đến tỷ lệ bản vẽ cả bạn ạ. Còn cái insertion scale chỉ có tác dụng khi bạn dùng xref thôi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dùng lệnh Options

Cứ vẽ buông tỷ lệ 1/1. Khi hoàn thiện thì cho khung tên vào rồi scale sao cho vừa vặn đẹp mắt. Nếu ko ghi chú bản vẽ theo tỷ lệ bao nhiêu thì thế là plot. Còn nếu bắt buộc phải ghi tỷ lệ trên bản vẽ thì điều chỉnh một tỷ lệ nào đấy mà khi cho bản vẽ vào khung tên ko quá chật mà cũng ko quá thưa. Quan điểm của mình là thế.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cứ vẽ buông tỷ lệ 1/1. Khi hoàn thiện thì cho khung tên vào rồi scale sao cho vừa vặn đẹp mắt. Nếu ko ghi chú bản vẽ theo tỷ lệ bao nhiêu thì thế là plot. Còn nếu bắt buộc phải ghi tỷ lệ trên bản vẽ thì điều chỉnh một tỷ lệ nào đấy mà khi cho bản vẽ vào khung tên ko quá chật mà cũng ko quá thưa. Quan điểm của mình là thế.

oi tori oi, cac anh này có mỗi vấn đề này mà tranh cãi nhau hoài thê? hãy trả lời cau hỏi này sẽ biết vẽ đúng tỉ lệ quan trong như thế nào nhé? Tỉ lê bản vẽ của sân vận động mỹ đình thì 500, 200, 300 hay bao nhiêu thì đối tượng được thể hiện rõ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
oi tori oi, cac anh này có mỗi vấn đề này mà tranh cãi nhau hoài thê? hãy trả lời cau hỏi này sẽ biết vẽ đúng tỉ lệ quan trong như thế nào nhé? Tỉ lê bản vẽ của sân vận động mỹ đình thì 500, 200, 300 hay bao nhiêu thì đối tượng được thể hiện rõ?

Tỷ lệ thể hiện bản vẽ phải theo đúng Qui chuẩn chứ mấy bậu.

VD: Hồ sơ thiết kế các công trình

Thiết kế sơ bộ thì có các TL 1/100-200-500-......

Thiết kế kỹ thuật thì có các TL 1/100-50-25-20-10-5-2-1

Nếu diện tích công trình quá lớn (vượt quá khổ giấy in) thì ta có kỹ thuật tách công trình thành nhiều mảng (VD: MB TRỆT - A, MB TRỆT - B,....)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Trong hộp thoại này chả có cái nào liên quan đến tỷ lệ bản vẽ cả bạn ạ. Còn cái insertion scale chỉ có tác dụng khi bạn dùng xref thôi

Insertion scale cũng khá quan trọng, nó không chỉ tác động khi XREF mà còn có ảnh hưởng khi INSERT BLOCK bằng Ctr+2 (DesignCenter) hoặc Ctr+3 (Tool Palettes)

Nếu Block mà bạn cần sử dụng có Unit là Inches -> khi insert vào bản vẽ có Unit = mm nó sẽ tự động SCALE và qui đổi theo đơn vị hiện hành.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

việc vẽ đúng tỉ lệ rất quan trong ,co như vậy khi bác vẽ cái gì thi bác mới biết bố trí bản vẽ đẹp được ,không rồi thấy thiếu cứ scale bừa lên ,các thầy giáo mà các thế hệ còn vẽ tay rất coi trọng cái này ,mình giờ được vẽ máy thật sướng nhưng nhiều lúc sướng quá lại hoá không sướng tẹo nào :bigsmile:

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay