Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
flower_xd20012006

Toán học trong xây dựng

Các bài được khuyến nghị

Thông thường mặt bằng mái có độ dốc là 30% đối với mái lợp tol còn mái BTCT là 2%.Vậy khi ra thi công mình tính như thế nào để biết mái dốc đó là 30% hay 2%.và cho hỏi 1 cái nữa là ta 1 tam giác vuông chiều cao là 2m còn chiều rộng là 4m con cạnh huyền là mình chưa biết.Vậy cho hỏi mình tính cạnh huyền như thế nào.Huynh nào biết chỉ dùm xin cảm ơn.Xin công thức tính dùm vì mình không có công thức đó.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Thông thường mặt bằng mái có độ dốc là 30% đối với mái lợp tol còn mái BTCT là 2%.Vậy khi ra thi công mình tính như thế nào để biết mái dốc đó là 30% hay 2%.và cho hỏi 1 cái nữa là ta 1 tam giác vuông chiều cao là 2m còn chiều rộng là 4m con cạnh huyền là mình chưa biết.Vậy cho hỏi mình tính cạnh huyền như thế nào.Huynh nào biết chỉ dùm xin cảm ơn.Xin công thức tính dùm vì mình không có công thức đó.

i=h/l*100 (%)

độ dốc bằng độ cao chia cho khoảng ngang.

Như vậy để có được 2% dốc, thì cứ 1m theo chiều ngang thì nâng cao lên 2cm.

Tính cạnh huyền tam giác vuông theo công thức Pitago: cạnh huyền bằng căn bậc hai của tổng bình phương hai cạnh kia. Chẳng hạn, cạnh là 2m cạnh là 4m thì cạnh huyền sẽ là: sqrt(2*2+4*4)= sqrt(20) = 4.4721359549995793928183473374626.

bạn học trường nào?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em cũng đang thắc mắc về vấn đề này. ví dụ độ dốc mái tôn i=21% thì góc nghiêng của nó là bao nhiêu vậy các bác?

khi vẽ bạn vẽ sang phải 10 đơn vị , vẽ xuống dưới 2.1 đơn vị nối đường chéo chính là độ dốc 21%

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em cũng đang thắc mắc về vấn đề này. ví dụ độ dốc mái tôn i=21% thì góc nghiêng của nó là bao nhiêu vậy các bác?

Góc nghiêng = atan (21/100)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cho hỏi 1 cái nữa là ta 1 tam giác vuông chiều cao là 2m còn chiều rộng là 4m con cạnh huyền là mình chưa biết.Vậy cho hỏi mình tính cạnh huyền như thế nào.Huynh nào biết chỉ dùm xin cảm ơn.Xin công thức tính dùm vì mình không có công thức đó.

Gọi lần lượt ba cạnh tam giác vuông lần lượt : chiều cao là h, chiều rộng là b và cạnh huyền là c, ta có công thức sau:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay