Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
vuong09x3b

Độ Dốc Dọc Đường Tối Thiểu Đường Trong Khu Đô Thị

Các bài được khuyến nghị

Chào mọi người, mình mới tham gia vào công ty quy hoạch, làm bên hạ tầng. mọi người cho mình hỏi vấn đề về độ dốc dọc đường trong đô thị.

- Theo như các công trình đã được phê duyệt thì độ dốc tối thiểu có thể 0%.

- Mình có làm 1 khu đô thị  với độ dốc tương tượng (0%) nhưng chủ đầu tư yêu cầu 0,05%-0,1%. 

Vậy độ dốc 0% có được quy định tại tiêu chuẩn nào không. Mình tìm mà không ra, mong mọi người giúp đỡ,có gì sai sót mong mọi người bỏ qua

Mình cảm ơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Chào bạn. Vến đề này bạn tham khảo quy chuẩn quy hoạch đường đô thị có đó. Mình cũng đã từng thiết kế quy hoạch và thiết kế thi công đường đô thị độ dốc 0%, giải pháp thoát nước dọc theo bó vỉa. Nhưng vì bỏ nghề 2 năm nay nên kg biết  có gì thay  đổi trong quy chuẩn kg????

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn !

Bạn làm quy hoạch giao thông đô thị có thể tham khảo TCXDVN   104  :  2007 , độ dốc dọc tối thiểu được quy định trong mục 11.2.2. 

Theo đó:
- Với đường có bó vỉa, độ dốc dọc tối thiểu mong muốn là 0,5% (Tới hạn là 0,3%); Trường hợp rãnh dọc thoát nước tốt có thể giảm còn 0,1%

- Với đường không có bó vỉa lấy theo TCVN 4054:2005:

"5.7.3 Dốc dọc trong hầm không lớn hơn 4 % và không nhỏ hơn 0,3 %.
5.7.4 Trong đường đào, độ dốc dọc tối thiểu là 0,5 % (khi khó khăn là 0,3 % và đoạn dốc này không kéo dài quá 50 m)
"

>>> Không có quy định độ dốc dọc tối thiểu ngoại trừ 2 trường hợp trên >>> đpcm :D :D :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn. Vến đề này bạn tham khảo quy chuẩn quy hoạch đường đô thị có đó. Mình cũng đã từng thiết kế quy hoạch và thiết kế thi công đường đô thị độ dốc 0%, giải pháp thoát nước dọc theo bó vỉa. Nhưng vì bỏ nghề 2 năm nay nên kg biết  có gì thay  đổi trong quy chuẩn kg????

mình cũng thấy nhiều đồ án họ làm độ dốc 0% và đã được phê duyệt, nhưng tìm không thấy quy định nào cho phép 0%

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn !

Bạn làm quy hoạch giao thông đô thị có thể tham khảo TCXDVN   104  :  2007 , độ dốc dọc tối thiểu được quy định trong mục 11.2.2. 

Theo đó:

- Với đường có bó vỉa, độ dốc dọc tối thiểu mong muốn là 0,5% (Tới hạn là 0,3%); Trường hợp rãnh dọc thoát nước tốt có thể giảm còn 0,1%

- Với đường không có bó vỉa lấy theo TCVN 4054:2005:

"5.7.3 Dốc dọc trong hầm không lớn hơn 4 % và không nhỏ hơn 0,3 %.

5.7.4 Trong đường đào, độ dốc dọc tối thiểu là 0,5 % (khi khó khăn là 0,3 % và đoạn dốc này không kéo dài quá 50 m)"

>>> Không có quy định độ dốc dọc tối thiểu ngoại trừ 2 trường hợp trên >>> đpcm :D :D :D

Vậy sao mình thấy nhiều người họ làm độ dốc 0% mà vẫn đươc phê duyệt nhỉ?  mấy ông công ty mình toàn làm 0%. giờ hỏi ai cũng bảo theo kinh nghiệm :((

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Phải chăng là những đồ án 0% được duyệt đó thuộc diện: Không là nền đường đào + Trên cắt ngang ko có bó vỉa.
Nếu là khác thì chắc bạn phải tìm người "có kinh nghiệm phê duyệt" để hỏi rồi :D :D :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vậy sao mình thấy nhiều người họ làm độ dốc 0% mà vẫn đươc phê duyệt nhỉ?  mấy ông công ty mình toàn làm 0%. giờ hỏi ai cũng bảo theo kinh nghiệm :((

Mình ko làm bên quy hoạch. Tuy nhiên hiện tại có 02 tiêu chuẩn để áp dụng đối với đô thị

1. Quy chuẩn Việt Nam QCVN 07-2:2016 :Công trình hạ tầng kỹ thuật - Công trình thoát nước.

Tại trang 11 có nói về độ dốc dọc tối thiểu của cống là 1/D (D: đường kính của cống - milimet)

và độ dốc dọc tối thiểu của rãnh là không nhỏ hơn 0,003

2. TCVN 104-2007. Tuy nhiên cái này độ pháp lý ko cao bằng Quy chuẩn.

Không biết còn chỗ nào nói về độ dốc dọc nữa ko ai biết chỉ cho bạn ấy.

Hy vọng giúp bạn thuận lợi công việc

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Phải chăng là những đồ án 0% được duyệt đó thuộc diện: Không là nền đường đào + Trên cắt ngang ko có bó vỉa.

Nếu là khác thì chắc bạn phải tìm người "có kinh nghiệm phê duyệt" để hỏi rồi :D :D :D

là nền đắp có bỏ vỉa bác ah.  thôi cứ theo tiêu chuẩn làm vậy

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình ko làm bên quy hoạch. Tuy nhiên hiện tại có 02 tiêu chuẩn để áp dụng đối với đô thị

1. Quy chuẩn Việt Nam QCVN 07-2:2016 :Công trình hạ tầng kỹ thuật - Công trình thoát nước.

Tại trang 11 có nói về độ dốc dọc tối thiểu của cống là 1/D (D: đường kính của cống - milimet)

và độ dốc dọc tối thiểu của rãnh là không nhỏ hơn 0,003

2. TCVN 104-2007. Tuy nhiên cái này độ pháp lý ko cao bằng Quy chuẩn.

Không biết còn chỗ nào nói về độ dốc dọc nữa ko ai biết chỉ cho bạn ấy.

Hy vọng giúp bạn thuận lợi công việc

vâng cảm ơn bạn đã nhiệt tình giúp đỡ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

theo mình dc biết thì độ dốc dọc của đường có thể bằng 0, bởi vì hai bên đã có rãnh biên thoát nước, chỉ cần đảo dốc rãnh biên để thoát vè các giếng thu thôi. ở mục 6 trang 13 của QCVN quản lý hạ tầng 07-2016 có nói, độ dốc dọc cua đường có rãnh biên tối thiểu là 0,003, nếu k đảm bảo được tối thiểu tức là bé hơn 0,003 thì xây dựng rãnh biên thành dạng rãnh răng cưa thoát nước về các ga thu.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

theo mình dc biết thì độ dốc dọc của đường có thể bằng 0, bởi vì hai bên đã có rãnh biên thoát nước, chỉ cần đảo dốc rãnh biên để thoát vè các giếng thu thôi. ở mục 6 trang 13 của QCVN quản lý hạ tầng 07-2016 có nói, độ dốc dọc cua đường có rãnh biên tối thiểu là 0,003, nếu k đảm bảo được tối thiểu tức là bé hơn 0,003 thì xây dựng rãnh biên thành dạng rãnh răng cưa thoát nước về các ga thu.

mình có đọc thấy , nhưng chưa có cái nào quy định độ dốc dọc đường 0% cả. nhưng bên mảng mình ông nào cũng làm 0%  ;(

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo