Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
zeroxx

Vẽ góc trong Autocad

Các bài được khuyến nghị

Các bác cho em hỏi lam sao để vẽ dc đoạn thằng thứ 2 hợp với đoạn thẳng vừa vẽ 1 góc X độ (X tùy ý) . à mà đoạn thẳng thứ 1 cũng vẽ tùy ý

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Các bác cho em hỏi lam sao để vẽ dc đoạn thằng thứ 2 hợp với đoạn thẳng vừa vẽ 1 góc X độ (X tùy ý) . à mà đoạn thẳng thứ 1 cũng vẽ tùy ý

Bạn xem ở đây:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=1026

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn có thể làm theo cách sau: Đầu tiên bạn chuyển trục toạ độ sao cho trục X trùng với đoạn thẳng vừa vẽ (dùng lệnh UCS). Sau đó bạn chỉ việc dùng lệnh LINE với điểm đầu tiên là END của đoạn thẳng vừa vẽ còn điểm tiếp theo bạn dùng toạ độ cực tuơng đối (vd:bạn muốn vẽ với góc có giá trị X chẳng hạn thì bạn nhập toạ độ cực tuơng đối là @D<X với D là độ dài của đoạn thẳng thứ 2)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn có thể làm theo cách sau: Đầu tiên bạn chuyển trục toạ độ sao cho trục X trùng với đoạn thẳng vừa vẽ (dùng lệnh UCS). Sau đó bạn chỉ việc dùng lệnh LINE với điểm đầu tiên là END của đoạn thẳng vừa vẽ còn điểm tiếp theo bạn dùng toạ độ cực tuơng đối (vd:bạn muốn vẽ với góc có giá trị X chẳng hạn thì bạn nhập toạ độ cực tuơng đối là @D<X với D là độ dài của đoạn thẳng thứ 2)

Cảm ơn bac tulip rất nhiều.tự học nên có nhiều điều không biết sau nay mong bác tiếp tục giúp đỡ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác làm như sau:

Đánh lệnh MOCORO (or chọn Epress>Modify>Move/Copy/Rotate)

Chọn đoạn thẳng đó>Right click or Enter

Chon End point

Chọn Copy

Chọn điểm giao>dùng Ctrl+Right click để bắt điểm

Right click>chon Rotate

Nhập "1 góc X độ (X tùy ý)" Enter

Done

Lưu ý: Nhớ set Right-Click Customizaton

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có rất nhiều cách như các bạn đã viết:

Tôi xin bổ xung còn một cách nữa: Rotate > Chọn đối tượng, chọn điểm xoay > nhập C > nhập góc xoay.

Bài viết tham khảo:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...amp;#entry12635

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vẽ theo cách hướng dẫn của bạn "tulipden87" theo mình thì đơn giản , dễ thực hiện nhưng không thể chọn lựa đầu đoạn thẳng. Chẳng hạn :

- Trong trục tọa độ bình thường , muốn vẽ một góc 60 độ ở đầu đoạn thẳng A bên trái thì được, nhưng ở đầu B thì chỉ ra góc 120 độ, muốn vẽ góc 60 độ ở đầu B thì phải nhập 120 độ để có góc 60 độ. Cả 2 đầu đoạn thẳng củng chỉ vẽ được một phía.

- Trong trục tọa độ UCS > Object cũng thế. Có cách nào để vẽ cả hai đầu và hai phía theo ý mình , hoặc có cách lộn ngược số đo để dễ nhìn tí không các bạn ? Khi đã có góc rồi thì chịu khó tí cũng vẽ được phía kia nhưng số đo lộn ngược kỳ quá.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình cũng trình bày 1 cách đơn giản và nhanh chóng

đó chính là lệnh ROtate:

1,đầu tiên bạn chọn đối tượng ban đầu

2,chọn điểm chuẩn

3,chọn copy(tức là copy đối tượng ban đầu)

4,cuối cùng bạn cho góc theo ý muốn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trước khi tìm được cách nào đó nhanh hơn cách truyền thống thì hãy vẽ hình như một đứa bé khi nó chỉ có các công cụ cơ bản (Thước thẳng + Compa + Thước chia độ)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

tui cũng hay vẽ bằng cách này. nhưng mình không hay dùng toạ độ cực tương đối, mà dùng chế độ vẽ dò điểm (polar), khi đó chỉ việc khai biến góc trong drafting settings thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình muốn vẽ 1 đường thẳng với 1 góc x, thì có phải đánh độ dài rồi nhấn "Tap" sau đó đánh góc phải ko mọi người? nhưng sao trên máy của mình khi nhấn TAP nó lại ko có biểu hiện gì cả? ko biết mình cần chỉnh chỗ nào ko? xin mọi ng chỉ giúp với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhưng nếu ban đầu ta chưa biết đoạn thẳng thứ 2 có độ dài là D mà là vẽ bất kì thì làm sao viết với @ và <X ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có rất nhiều cách như các bạn đã viết:

Tôi xin bổ xung còn một cách nữa: Rotate > Chọn đối tượng, chọn điểm xoay > nhập C > nhập góc xoay.

Bài viết tham khảo:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...amp;#entry12635

Thanks bác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay