Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
haitac118

Cái này có phải lệnh Block hay k?, rất hay cho thiết kế lớn.

Các bài được khuyến nghị

Mình tham khảo một bản vẽ, và thấy trong đó họ đã tạo các chi tiết thành một khối và có thể làm ẩn các nét khuất của chi tiết.

Nhưng khi mình explode thì các nét khuất lại trở lại bình thường.

Mình không biết làm cách nào để làm được như vậy.

Xin các bạn chỉ giáo. Các bạn xem file dưới đây.

http://www.cadviet.com/upfiles/Lenh__gi_day.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Mình tham khảo một bản vẽ, và thấy trong đó họ đã tạo các chi tiết thành một khối và có thể làm ẩn các nét khuất của chi tiết.

Nhưng khi mình explode thì các nét khuất lại trở lại bình thường.

Mình không biết làm cách nào để làm được như vậy.

Xin các bạn chỉ giáo. Các bạn xem file dưới đây.

http://www.cadviet.com/upfiles/Lenh__gi_day.dwg

Trong Cad có 1 lệnh dùng để quản lý đối tượng rất hay, đó là lệnh Block. Có những lúc chúng ta chỉ muốn thể hiện 1 phần của Block đó, nếu làm theo cách thủ công là : Explore Block đó ra, sau đó các bạn mới xóa các thành phần dư của đối tượng đó đi....Nhưng làm cách này làm cho chúng ta rất khó quản lý đối tượng và làm mất rất nhiều thời gian cho công tác chỉnh sửa bản vẽ sau này....

Cái như bản hỏi, mình có cách sau : Bạn gõ lệnh XC, rồi chọn Block (tức là đối tượng bạn cần làm) Enter, sau đó bạn chọn New boundary (Thực tế thì bạn chỉ cần Enter là xong, vì cad đã mặc định cho bạn rồi), rồi chọn Yes (Hoặc Enter), tiếp đến bạn sẽ chọn Rectangular (Bạn có thể chọn những tham số kia cũng được), rồi Enter để kết thúc lệnh. Những phần nào mà bạn quét wa Block thì sẽ hiện hành, còn phần block không quét wa thì sẽ bị ẩn đi...Chúc bạn thành công...

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay